Update Window update luôn cả BIOS @@ giờ thì em phải làm sao đây ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Update Window update luôn cả BIOS @@ giờ thì em phải làm sao đây ạ

giahuyck

Rìu Sắt
Hôm qua con Lap MSI em đang xài ngon lành thì restart lại máy cái nó bị mất tiếng thế là em ngồi mò 1 hồi thì thấy thằng MS bảo nên thử update win thế là em update như nó chỉ thì restart xong thấy tới màn hình BIOS của máy nó báo “Please wait while we install a system update” em để máy từ qua đến giờ đã hơn 12h rồi mà vẫn chưa thấy nó install xong luôn. Các bác cho em hỏi có cách nào sửa vụ này ko ạ hay là con lap của em ra đi rồi ạ 😭 bữa mới đọc 1 bài của bác nào post giờ tới em bị dính.

nokia7650

Búa Đá
Update win làm sao có chuyện kết hợp update bios đc, kể driver có ver mới cũng tạm dừng do cơ chế update của WU nó thế :D
Không biết các thương hiệu máy khác thế nào chứ con HP của mình khi upgrade lên WIndows 11 (thông qua file hỗ trợ upgrade) thì nó cập nhật BIOS và đứng hình ở gia đoạn này khoảng 10-15p (update BIOS, Flash 2 lần), cuối cùng cũng hoàn tất quá trình upgrade Windows 11.
Hôm sau đọc thông tin trên mạng mới biết là Dell, HP được khuyên là chưa nên upgrade lên Win 11 lúc này do lỗi tự cập nhật BIOS.
Mình ko nhớ link bài báo này nhưng có lẽ search trên Google sẽ ra.

P/S: Trước khi upgrade máy mình cũng đã được Update BIOS thông qua tính năng HP Support Assistant hôm tháng 6/2021 rồi.

Có gì chưa đúng anh em bỏ qua nhé B-)

nkoc6a15

Rìu Sắt
1 số máy cái phần update bios nó nằm trong mục optional update, một số máy nó update bios chung voiws window luôn nên riêng em thì cứ tắt luôn update driver cho lành. Hình như là tuỳ máy mà MS để phần update bios trong mục optional hoặc để tự động update chung voiws Windows luôn

giahuyck

Rìu Sắt
1 số máy cái phần update bios nó nằm trong mục optional update, một số máy nó update bios chung voiws window luôn nên riêng em thì cứ tắt luôn update driver cho lành. Hình như là tuỳ máy mà MS để phần update bios trong mục optional hoặc để tự động update chung voiws Windows luôn
Thẳng MS đúng là update bios nó nằm ở mục optional nhưng do em đã update win xong mà vẫn ko sửa được vụ ko nghe đc âm thanh nên trong mục optional đó có thằng Realtek nên em ko để ý chọn hết cái list đó. Té ra thằng bios là thằng firmware chứ nó ko ghi rõ là Bios nên kiểu ng ko rành rọt như em là sẽ ko hiểu và chọn hết 😥 Hỏi MSI bảo hành chính chủ với chỗ mua máy thì nó bảo đem máy lên mà em thắc mắc là có nên tắt máy đi ko mà mấy chỗ đó lại ko nói rõ.

leantse

Rìu Sắt
Thẳng MS đúng là update bios nó nằm ở mục optional nhưng do em đã update win xong mà vẫn ko sửa được vụ ko nghe đc âm thanh nên trong mục optional đó có thằng Realtek nên em ko để ý chọn hết cái list đó. Té ra thằng bios là thằng firmware chứ nó ko ghi rõ là Bios nên kiểu ng ko rành rọt như em là sẽ ko hiểu và chọn hết 😥 Hỏi MSI bảo hành chính chủ với chỗ mua máy thì nó bảo đem máy lên mà em thắc mắc là có nên tắt máy đi ko mà mấy chỗ đó lại ko nói rõ.
Mở cái điện thoại lên quay video lại là được thôi chứ có sao đâu.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Mình cũng từng bị 1 lần update win thì nó auto update bios.
May mà có cho rollback (HP). Khi rollback xong thì vào Bios để chặn update Bios luôn.
Từ giờ windows update làm gì được nữa. Ta thách nha {bye}

giahuyck

Rìu Sắt
Mở cái điện thoại lên quay video lại là được thôi chứ có sao đâu.
Giờ máy nó dừng ở cái màn hình khởi động hiện cái logo MSI với dòng chữ báo install thôi bác chứ có gì để quay đâu. Em ko dám tắt nguồn bật lại vì bữa có anh em nào nói thằng bios nó liên quan đến main này nọ. Hỏi tư vấn ngồi bàn thì đưa hình ra thì nói là có thể do hư phần cứng có thể cài lại win em sợ tư vấn viên đó ko rành kĩ thuật lắm nên họ cứ kiểu hư thì cài lại win. Họ bảo cứ đem máy lên nhưng em sợ lúc đem lên mà máy tắt nguồn có ảnh hưởng gì ko thì anh tư vấn viên đó kiểu cũng ko biết rõ.

kieuoanh90

Rìu Vàng
Giờ thì bạn biết là n up dc rồi đấy , và khối máy tạch rồi nha
E xài win 11 cả 5 tháng rồi (từ leak đến dev/beta rồi rp/rtm), tuần nào máy e cũng có update ver mới ở cả các kênh dev/beta/rp/rtm bác, trong 5 tháng này hãng laptop của e có 2-3 lần bios có ver mới nhưng chưa bao giờ e thấy MS can thiệp vào update bios của e trừ phi e xài vantage của lenovo mới úp auto cho bios đc or lên web tải file cài về :D

kieuoanh90

Rìu Vàng

Khi win update ver mới thì driver/firmware ko bao giờ có chuyện úp lên song song, máy e sáng bật máy là tự động dò như cách đây 4-5 tháng khi còn ở DEV inside :D
Kể cả các app của MS khi lên ver mới cũng thế, chưa bao giờ úp lên cùng thời điểm với win 11 có ver mới, ảnh pót thì đầy trên VN-Z trong 5 tháng qua rồi :p

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
Chuyện gì cũng có thể , chẳng qua nó ko rơi vào chính mình .
Chính Vì như vậy mà mình nói là nó ko có
Đúng rồi bác, hôm trước vừa update Win 11 vừa xem bóng đá nên chủ quan cứ yes và next... Cũng may em lại đặt pass cho bioss nên thoát vụ này. Đến giờ vẫn... Không thể tin được: Cài Win lại kèm theo update bios. Đúng là mọi chuyện đều có thể xảy ra ngoài sức tưởng tượng

Lang Thang

Rìu Chiến
Hôm qua con Lap MSI em đang xài ngon lành thì restart lại máy cái nó bị mất tiếng thế là em ngồi mò 1 hồi thì thấy thằng MS bảo nên thử update win thế là em update như nó chỉ thì restart xong thấy tới màn hình BIOS của máy nó báo “Please wait while we install a system update” em để máy từ qua đến giờ đã hơn 12h rồi mà vẫn chưa thấy nó install xong luôn. Các bác cho em hỏi có cách nào sửa vụ này ko ạ hay là con lap của em ra đi rồi ạ 😭 bữa mới đọc 1 bài của bác nào post giờ tới em bị dính.
Bác để lâu như vậy là bioss không nhận update rồi. Cứ quay video lại làm bằng chứng rồi tắt máy thôi. Khởi động lại máy vào bios kiểm tra xem. Máy mới đều có khôi phục bios (Hoặc có bios dự phòng) và không dễ lỗi khi update không đúng bios đâu.