Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn SSD

FrAnkHni

Gà con
Hi các bác,em đang muốn nâng cấp ssd cho cái lap cổ của em. em định mua ssd 120gb để cài win thôi vì còn hdd để lưu dữ liệu rồi.đang phân vân 2 em này các bác xem giúp với.
SSD 120GB HP M700 2.5-Inch SATA III
  • Dung lượng: 120 GB
  • Đọc/Ghi ngẫu nhiên: 60k/70k IOPS
  • Đọc tuần tự: 500 MB/s
  • Ghi tuần tự: 460 MB/s
SSD Crucial BX500 3D NAND SATA III 2.5 inch 120GB CT120BX500SSD1
  • Chuẩn SSD: 2.5 inches
  • Tốc độ đọc: 540 MB/s
  • Tốc độ ghi: 500 MB/s
  • Bảo hành chính hãng 3 năm 1 đổi 1

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
2 con này mình đánh giá đều tốt nên bạn chọn con nào cũng dc, theo mình thì chọn con thứ 2 dùng xem sao, hãng này cũng tốt

vinpt

Gà con
SSD Crucial BX500 3D NAND SATA III 2.5 inch 120GB CT120BX500SSD1
em thấy con này tốt nè, em dùng cho server được

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
con nào giá thấp hơn thì lấy ( theo tớ )

Vz007

Gà con
Bạn nói "lap cổ" thì đâu có chổ nào để gắng thêm SSD. Kiểm tra lap cổ trước rồi hãy mua.

shindo

Búa Gỗ
Mình vote em Samsung hoặc là em SanDisk

Nếu chỉ chọn 1 trong 2 thì ý kiến cá nhân mình thích Crucial, đã dùng thử và thấy tốt. Ngoài ra bây giờ ssd đang giảm giá cũng ngang ngang nhau, bạn cân nhắc samsung vs intel thử. Nếu cần tăng tuổi thọ của ssd thì xem ở đây

bina4404

Búa Đá Đôi
Chọn SSD là chỉ số IOPS của Random Read/Write là quan trọng nhất. Càng cao càng đọc/ghi nhanh, kế đến là thành phần của bộ nhớ có thể là MLC hay SLC (SLC thì tốt hơn và tất nhiên giá mắc hơn). Thương hiệu thì Samsung vì đang là trùm, còn các hãng khác mình không rõ!

KTH47

Búa Gỗ
Tôi dùng intel 240GB SSD 535 . Chỉ cài riêng W10 ,tốc độ không hề cải thiện so với HDD WD Black 4T , bác nên tránh nó ra.

KTH47

Búa Gỗ
Sao không nhanh hơn nhỉ?

Tôi yên trí là nhanh theo quảng cáo, nên mua 5 cái intel 240GB SSD 535,cứ lắp vào các máy.Dùng một thời gian rỗi rãi mới so với HDD WD Black 4T thì tốc độ khởi động Win 10 như nhau, đắt tiền thật chán.

bina4404

Búa Đá Đôi
Tôi yên trí là nhanh theo quảng cáo, nên mua 5 cái intel 240GB SSD 535,cứ lắp vào các máy.Dùng một thời gian rỗi rãi mới so với HDD WD Black 4T thì tốc độ khởi động Win 10 như nhau, đắt tiền thật chán.
Chắc bác đã chuyển hệ điều hành qua SSD rồi chứ nhỉ? Thường thì khi nâng cấp SSD tốc độ được cải thiện khá là rõ. Nếu vẫn không nhanh bác nên xem xét nên cài lại hệ điều hành.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Lắp SSD đâu chỉ để nhanh mỗi cái khởi động, bạn thử copy file xem tốc độ có khác cái 4TB không.

KTH47

Búa Gỗ
Lắp SSD đâu chỉ để nhanh mỗi cái khởi động, bạn thử copy file xem tốc độ có khác cái 4TB không.

Chắc bác đã chuyển hệ điều hành qua SSD rồi chứ nhỉ? Thường thì khi nâng cấp SSD tốc độ được cải thiện khá là rõ. Nếu vẫn không nhanh bác nên xem xét nên cài lại hệ điều hành.

Tôi đã mua cả loại Intel SSD 1 T Seri 540 , tôi nghịch đủ kiểu, hệ điều hành cài sạch, tôi đã copy file 170Gb ,kết quả chả hơn gì HDD WD Black 4T.
Theo tôi nguyên nhân là tôi không mua loại Intel SSD đắt tiền hơn , vì quá đắt nên tôi không chọn.
Tôi nghe nói SSD của hãng khác cùng tầm tiền chạy rất nhanh, lúc nào những cái tôi mua hỏng tôi sẽ hỏi cẩn thận kinh nghiệm các bác rồi mua loại khác thử xem.
Tôi kể lại để các bác biết đừng mua loại tôi mua, hãy mua loại SSD khác, nhưng loại tôi mua thì dùng lại không thấy lỗi hay hỏng.