Hỏi/ Thắc mắc - [Tư vấn] Có nên nâng cấp lapop | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc [Tư vấn] Có nên nâng cấp lapop

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ghê vậy, tiền bạn nâng cấp con laptop mua được con Fotuner full 2.8 luôn hả :D🚗
Chắc 1,55 triệu nhưng vẫn mắc. Cá nhân mình mua ổ ssd 2.5 240Gb chỉ 600k + 2 thanh ram 4Gb cũng khoảng 600k nữa là 1,2 triệu.
Để cửa hàng họ mần ăn chứ bác. Họ bảo hành và tốn tiền chi phí mặt bằng thuê nhân viên đóng thuế nửa mà :)

H

H Thong

Nhiều người có vẻ nhiều tiền nhỉ? Đâu phải ai cũng giàu có mà mua máy mới. Hỏi nâng cấp, biết thì tư vấn nâng cấp, chứ nâng cấp khoảng 1 triệu mua mới hơn chục triệu chứ ít gì. Hỏi một đằng lại đi trả lời một nẻo, thiệt tào lao.
Người ta hỏi nên nâng cấp hay mua máy mới. Theo ý kiến của tui là nên mua máy mới, còn quyết định của bác chủ thớt thì biết là nghiêng về nâng cấp rồi. Tui thấy chẳng có gì tào lao ở đây cả.
Nhiều người không nhiều tiền, nhưng người ta sẵn sàng đầu tư vì biết nó sẽ đem lại tiền nhiều hơn.

yeutieumai

Gà con
Ghê vậy, tiền bạn nâng cấp con laptop mua được con Fotuner full 2.8 luôn hả :D🚗
Chắc 1,55 triệu nhưng vẫn mắc. Cá nhân mình mua ổ ssd 2.5 240Gb chỉ 600k + 2 thanh ram 4Gb cũng khoảng 600k nữa là 1,2 triệu.
mình mua chỗ đõ 128 cũng mất 600k rồi, đắt thật, phải mua thêm cái khung đỡ cho ổ hdd lắp ở vị trí ổ CD nữa

MinhGiang

Rìu Vàng
mình mua chỗ đõ 128 cũng mất 600k rồi, đắt thật, phải mua thêm cái khung đỡ cho ổ hdd lắp ở vị trí ổ CD nữa
Mình cũng nâng cấp con laptop Dell XPS 14Z core i7 2640M ổ SSD 2.5 240Gb giá 600k thay cho ổ HDD 750Gb 7200rpm. Mình tháo bỏ ổ đĩa DVD luôn cho nhẹ và đỡ tốn pin. Ổ HDD lắp box 2.5 usb 3.0 làm ổ di động, khi nào cần thì cắm vô, còn dữ liệu thì làm trên ổ online google drive 15Gb, lâu lâu backup vào ổ di động.
Giờ cài win11 pro + trọn bộ office 2021 (proplus + visio + project) chạy phà phà.
Không có nhu cầu chơi game, dựng hình 3d, dựng phim thì những pc dùng intel core2duo vẫn chạy được win10-11, office 2016-2019-2021, autocad 2D 2016 ngon lành

1234560987

Rìu Vàng
cảm ơn các bác đã góp ý, mình nâng cấp giống hệt bác này nói, mất 1550tr, hơi xót tí, định nâng ram 6G thôi mà bị dụ lên 2 con 4G
Chờ lên win 11 trải nghiệm thôi các bác ạ :D
He he cùng cảnh nghèo nên thấu hiểu ý mà {biggrin}
Muốn giảm chi phí nâng cấp thì bạn nên lựa chọn thời điểm giảm giá cuối năm {big_smile}

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Khuyên chủ top nâng thêm thanh Ram 4g và thay ổ ssd kingston 240G. Còn đừng lắp cadybay gì đó. Cái hdd lâu rồi, nó mà chậm thì kéo tốc độ xuống ko ít. Ổ hdd làm ổ gắn ngoài.

yeutieumai

Gà con
Mình cũng nâng cấp con laptop Dell XPS 14Z core i7 2640M ổ SSD 2.5 240Gb giá 600k thay cho ổ HDD 750Gb 7200rpm. Mình tháo bỏ ổ đĩa DVD luôn cho nhẹ và đỡ tốn pin. Ổ HDD lắp box 2.5 usb 3.0 làm ổ di động, khi nào cần thì cắm vô, còn dữ liệu thì làm trên ổ online google drive 15Gb, lâu lâu backup vào ổ di động.
Giờ cài win11 pro + trọn bộ office 2021 (proplus + visio + project) chạy phà phà.
Không có nhu cầu chơi game, dựng hình 3d, dựng phim thì những pc dùng intel core2duo vẫn chạy được win10-11, office 2016-2019-2021, autocad 2D 2016 ngon lành
bác cho em xin link hướng dẫn cài win 11 pro với máy cũ này với ạ

MinhGiang

Rìu Vàng
bác cho em xin link hướng dẫn cài win 11 pro với máy cũ này với ạ
Laptop mình lúc mua là win7 home, nâng cấp lên win10 home SL. Sau đó khi cài lại, tránh pc nhận tiếp bản home SL nên mình tạo key PID trên usb boot win10, khi cài chỉ cài bản pro, rồi lên đây tim key kích hoạt bản quyền số pro luôn. Khi cài win11 bằng cách sử dụng winNT setup trên winpe thì mình chọn win11 pro, cài xong máy tự nhận lại bản quyền số. Còn cách cài bằng winNT setup trên winpe thì bạn seach google.
Bạn nên có 1 usb tầm >=8gb (tốt nhất là 16gb). Tìm phần mềm cứu hộ máy tính tải về tạo usb cứu hộ, khi tạo thì nó sẽ có 2 ổ: 1 chứa công cụ boot cứu hộ, 1 là data để chứa dữ liệu. Bạn tải win, office và các phần mềm cần thiết vài ổ data để cài đặt. Phần data có thể chứa các file .iso win 8, 8.1; 10, 11 khi cài thì chọn win nào bản nào sẽ cài win đó bản đó (ví dụ: chọn file .iso win11 xong thì bạn chọn tiếp phiên bản: home, home SL, pro, proN, edu, eduN, enter, ...). Nói chung là đơn giản.