This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc [Tư vấn] Có nên nâng cấp lapop

yeutieumai

Gà con
Mình có mua 1 em HP eliteBook 8470p từ 7 8 năm trước. Cấu hình máy như dưới
Máy chạy mượt, phù hợp nhu cầu cho tới khi win 10 ra mắt và giờ là win 11. Cài win 10 chạy chậm, lag, chứ chưa dám thử win 11
Mọi người cho hỏi có nên mua thêm thanh ram ghép vào và nâng cấp ổ SSD chạy song song để cài thêm win 11 dùng không ạ hay phải mua máy mới. Kinh tế eo hẹp nên hơi đắn đo, chỉ lo nâng cấp xong vẫn không chạy được
Laptop: EliteBook 8470p
Processor: Intel(R) Core(TM) i5-2520M CPU @ 2.50GHz, 2501 Mhz, 2 Core(s), 4 Logical Processor(s)
BIOS Version/Date Hewlett-Packard 68ICF Ver. F.40, 31/01/2013
Ram: HMT125S6BFR8C-G7 2GB 204Pin SO-DIMM DDR3 và M471B5773DH0-CH9 2GB 204Pin SO-DIMM DDR3
Ổ cứng: HDD HTS725050A7E630 500GB 7200RPM Hard Drive

Dự định nâng cấp
SSD 128G
Ram 4G + 2G

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Tùy nhu cầu của bạn mà nâng ram hay ko thôi, 4Gb dùng cơ bản vẫn ổn, có thì bạn nâng lên 2 thanh 4GB ổn hơn.
Về SSD thì nên bỏ cái hdd ra luôn và mua gắn 1 ssd 240GB thôi. HDD bạn muốn giữ lại dùng thì cần mua thêm caddy bay nữa (giá cái caddy bay gần = chênh lệch tiền mua ssd 120 và 240GB rồi.

H

H Thong

Mua máy mới xài cho sướng Bác. Sử dụng 7-8 năm coi máy tính của bác đã khấu hao về 0 rồi. Chưa kể quả pin chai. Thay đổi để cuộc đời tươi sáng hơn. Biết đâu xài máy mới lại hợp phong thủy, kinh tế lại đi lên ! Nói vậy chứ em cũng giống bác, mua cái gì hay đắn đo suy nghĩ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

quangdh24nh07

Búa Gỗ
+ Thay SSD 240 Gb, ổ HDD cũ nếu còn tốt thì mua box tận dụng làm ổ cứng di động.
+ Ram 4G + 2G thì ok rồi.
+ Nếu wifi chập chờn thì thay card wifi Intel AX 200.
+ Nếu màn hình laptop xấu muốn nhìn đã mắt hơn thì đầu tư 1 màn hình ngoài 24 inch FHD.
+ Bàn phím, trackpad bấm cọc cạch thì thêm phím chuột xịn nữa.
+ Loa rẹt rẹt thì thêm bộ loa ngoài.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Cá nhân mình, cho nó dưỡng lão đi bạn.
Tận dụng quá sức nó rồi
Nâng cấp lên cũng nhanh không được bao nhiêu đâu vì phần cứng quá cũ so với phần mềm

MinhGiang

Rìu Vàng
Nhiều người có vẻ nhiều tiền nhỉ? Đâu phải ai cũng giàu có mà mua máy mới. Hỏi nâng cấp, biết thì tư vấn nâng cấp, chứ nâng cấp khoảng 1 triệu mua mới hơn chục triệu chứ ít gì. Hỏi một đằng lại đi trả lời một nẻo, thiệt tào lao.
Laptop core i5 như vậy vẫn nâng cấp và cài win11 được. Theo cá nhân tôi nên mua ssd sata 2.5 120 Gb giá 400-500k (hoặc 240Gb giá 600-700k) và thanh ram 4Gb (phải mua đúng loại đang gắn trên máy). Ổ hdd hiện tại thì mua cái box usb 3.0 làm ổ di động. Win11 thì cài trên winNT setup sẽ không bị check phần cứng.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
hp 8460p, cpu y hệt chủ thớt, ram ddr3 1333 8gb, ssd colorful 240gb, tháo ổ quang gắn hdd sang lưu dữ liệu, bao mượt, mạnh với 10 iot ltsc, tuy nhiên mình chủ yếu xài chrome và office, chứ k xài sửa ảnh hay làm phim

Trong Le

Rìu Vàng
Nếu có tiền thì nâng luôn cả ổ cứng SSD và Ram.
ko thì nâng trước ổ SSD sẽ thấy tốc độ cải thiện đáng kể, lúc đó sẽ xem xét nâng thêm nếu muốn.
các dòng EliteBook xài tốt!

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
@yeutieumai
Mình có cái aus K45E I3 2310 Ram 4GB, cho con ở nhà học online lúc trước tắt mở máy hay ứng dụng là 1 cực hình, nhưng sau khi mình nâng cấp cái SSD Crucial 240 Gb mua ở Memoryzone giá 830k cài win 10 LTSC 2019 thì máy đã hoạt động rất tốt, khởi động rất nhanh, dùng các ứng dụng cơ bản khá tốt. Máy bạn cấu hình cao hơn máy mình thì nâng cáp SSD sẽ cho bạn trải ngiệm rất khác, nếu sau này chán thì bán máy lấy lại cái SSD dùng cho máy khác thì cũng không mất mát gì.

Sửa lần cuối:

1234560987

Rìu Vàng
Ý kiến cá nhân của mình là:
+ Muốn lên win 10 thì lắp thêm ổ SSD 128GB là ok rồi (nếu cố được thì lên 240GB hoặc 256GB thì càng ngon hơn)
+ Giữ nguyên ổ HDD 500GB (lắp caddy bay vì giờ có ai dùng ổ đĩa quang nữa đâu)
+ Nâng ram lên 8GB (2 thanh 4GB)
Trước mình có cái case cũ chẳng có ssd gì mà vẫn cài đc mấy phiên bản win 10 đời đầu mà k bị full disk bao giờ trong khi hồi đó thấy trên mạng mọi người cứ than phiền bị lỗi full disk
P/S: À quên ước tính thiệt hại chắc k quá 5 triệu đâu

yeutieumai

Gà con
cảm ơn các bác đã góp ý, mình nâng cấp giống hệt bác này nói, mất 1550tr, hơi xót tí, định nâng ram 6G thôi mà bị dụ lên 2 con 4G
Chờ lên win 11 trải nghiệm thôi các bác ạ

MinhGiang

Rìu Vàng
Ghê vậy, tiền bạn nâng cấp con laptop mua được con Fotuner full 2.8 luôn hả 🚗
Chắc 1,55 triệu nhưng vẫn mắc. Cá nhân mình mua ổ ssd 2.5 240Gb chỉ 600k + 2 thanh ram 4Gb cũng khoảng 600k nữa là 1,2 triệu.