Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn cấu hình Đồ hoạ Davici Resolve + Adobe (Ai, Pts, Premier) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn cấu hình Đồ hoạ Davici Resolve + Adobe (Ai, Pts, Premier)

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Nhờ mấy Bro tư vấn giúp
Cấu Hình
CPU: Intel Core i5-9400 9M, 2.9Ghz Turbo 4.1GHz CORE 6/6 (SOCKET 1151V2 Gen9)
Main: Gigabyte B365 M AORUS ELITE (rev. 1.0)
Gpu: MSI GTX 1660 VENTUS XS 6G OC
Power: CORSAIR VS650 80 Plus
SSD: Gigabyte AORUS RGB M.2 NVMe SSD 256GB
RAM : KINGSTON HyperX Fury 8GB 2666Mhz (Desktop DDR4) x2 =16Gb

Chạy đồ hoạ Davici Resolve + Adobe (PTS + Ai + Premier)

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Em cũng chưa build Case cao thế này nên không biết hiệu năng có oke không hay lại nghẽn cổ chai :( {adore}{adore}{adore}

Nghẽn cổ chai tức là giống như cái chai nước ấy bạn. Đầu vào thì bé tẹo, còn đầu ra thì to chà bá
Để mình ví dụ như sau : bạn có CPU yếu nhưng card màn hình lại mạnh <=> cái này là nghẽn
Nếu ngược lại CPU mạnh nhưng GPU yếu thì cái này là do GPU chứ ko thể gọi là nghẽn được.
Dàn trên của bạn CPU ngon, card màn hình cỡ trung/khá (tức là xài ok đấy)
Dòng nguồn CORSAIR VS mình khuyên bạn nên đổi nguồn khác cho an toàn <== mình xài qua ko thích nguồn của hãng này. Hay bị tuột áp lắm, tuột áp là dễ die VGA, HDD + SSD dễ bị lỗi như bad sector HDD, chết chip SSD

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Dòng nguồn CORSAIR VS mình khuyên bạn nên đổi nguồn khác cho an toàn <== mình xài qua ko thích nguồn của hãng này. Hay bị tuột áp lắm, tuột áp là dễ die VGA, HDD + SSD dễ bị lỗi như bad sector HDD, chết chip SSD
Bác có thể tư vấn cho em Nguồn nào oke hơn trong tầm giá không ạ. Vì thấy nhiều mẫu mã nhiều nguồn quá.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nhờ mấy Bro tư vấn giúp
Cấu Hình
CPU: Intel Core i5-9400 9M, 2.9Ghz Turbo 4.1GHz CORE 6/6 (SOCKET 1151V2 Gen9)
Main: Gigabyte B365 M AORUS ELITE (rev. 1.0)
Gpu: MSI GTX 1660 VENTUS XS 6G OC
Power: CORSAIR VS650 80 Plus
SSD: Gigabyte AORUS RGB M.2 NVMe SSD 256GB
RAM : KINGSTON HyperX Fury 8GB 2666Mhz (Desktop DDR4) x2 =16Gb

Chạy đồ hoạ Davici Resolve + Adobe (PTS + Ai + Premier)
Bạn có vga rời rồi thì CPU lấy i5 9400F, SSD đổi qua Samsung m.2 nvme pcie PM981 500GB, nguồn lấy vậy là dư luôn rồi, Corsair VS550 cũng dư cân rồi. dòng này mới ko có sụt áp như mấy năm trước.

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Bạn có vga rời rồi thì CPU lấy i5 9400F, SSD đổi qua Samsung m.2 nvme pcie PM981 500GB, nguồn lấy vậy là dư luôn rồi, Corsair VS550 cũng dư cân rồi. dòng này mới ko có sụt áp như mấy năm trước.
Chạy oke không bác. em tay mơ mà mấy thằng Bán nó cũng không tư vấn cái này tới .

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Chạy oke không bác. em tay mơ mà mấy thằng Bán nó cũng không tư vấn cái này tới .
9400f xung nhịp như 9400 mà. Gắn VGa rời thì cũng đâu dùng tới igpu intel. Tiết kiệm dc kha khá, SSD bạn lấy samsung cho ổn. Nguồn bạn giữ nguyên cũng dc. Dàn này nguồn công suất thật 450w trở lên là chơi dc.

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
9400f xung nhịp như 9400 mà. Gắn VGa rời thì cũng đâu dùng tới igpu intel. Tiết kiệm dc kha khá, SSD bạn lấy samsung cho ổn. Nguồn bạn giữ nguyên cũng dc. Dàn này nguồn công suất thật 450w trở lên là chơi dc.
-----Con AORUS RGB M.2 NVMe SSD 512GB
  • Form Factor: M.2 2280
  • Interface: PCI-Express 3.0 x4, NVMe 1.3
  • Total Capacity: 512GB*
  • Warranty: Limited 5-years
  • Sequential Read Speed : up to 3480 MB/s**
  • Sequential Write speed : up to 2000 MB/s**
  • TRIM & S.M.A.R.T supported
  • AES 256 supported
Chỗ em báo giá 2.700.000đ
----- Con SSD
SAMSUNG 970 EVO PLUS 250GB MZ-V7S250BW (M.2 PCIE)

- Dung lượng: 250GB
- Kích thước: M.2
- Kết nối: M.2 NVMe
- NAND: V-NAND
- Tốc độ đọc / ghi (tối đa): 3500MB/s / 2300MB/s

Giá 2.390.000đ

Hamano Kaito

Moderator
Corsair VS nếu load tải ko cao thì ko sao, nhưng nếu load tải cao nhiều khả năng cao là tuột áp.
Mình chắc chắn luôn. Mình chả tin nỗi dòng Corsair VS này, nhưng cũng tùy bạn thôi.

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Corsair VS nếu load tải ko cao thì ko sao, nhưng nếu load tải cao nhiều khả năng cao là tuột áp.
Mình chắc chắn luôn. Mình chả tin nỗi dòng Corsair VS này, nhưng cũng tùy bạn thôi.
Em lấy con này được không Bác
SEASONIC S12III 650W 80 PLUS BRONZE

Hamano Kaito

Moderator
Bạn lấy theo như bạn @ndt2605 nói đi, mình chỉ đưa ra ý kiến thôi. Chứ ko dám khẳng định bộ nguồn đó dỏm vì mình cũng từng xài nguồn loại này nhưng cùng gần hơn 3 hay 4 năm trước rồi. Người ta thường nói đã bị 1 lần sẽ sợ tới già ! (kiểu như bị ám ảnh ấy) {tongue}
Còn con nguồn bạn ghi ra thì OK.

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Ssd lên memoryzone làm con như mình nói bên trên kìa, nguồn ss như trên thì tốt rồi.
Bạn lấy theo như bạn @ndt2605 nói đi, mình chỉ đưa ra ý kiến thôi. Chứ ko dám khẳng định bộ nguồn đó dỏm vì mình cũng từng xài nguồn loại này nhưng cùng gần hơn 3 hay 4 năm trước rồi. Người ta thường nói đã bị 1 lần sẽ sợ tới già ! (kiểu như bị ám ảnh ấy) {tongue}
Còn con nguồn bạn ghi ra thì OK.
Cảm ơn 2 Bác nhiều. em đặt hàng luôn đây {adore}{adore}{adore}

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Híc bên cửa hàng báo lại em S12III 650W bị lỗi nhà SX thu hồi cả rồi . Hoang mang quá {bad_smelly}{bad_smelly}

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn tham khảo 1 số mã nguồn cần tốt dàn trên nhé, xem chỗ bạn có hàng mẫu nào thì lấy mẫu đó.

Corsair VS550/650
Antec Neo ECO II 550W/650
Cooler Master MWE BRONZE V2 550/600/650
Seasonic S12II 520/620 - 80 Plus Bronze PSU (dòng S12II thì ko bị)
SILVERSTONE ESSENTIAL SERIES ST50F-ES230 500W 80PLUS WHITE
FSP POWER SUPPLY HYDRO SERIES MODEL HD500 - ACTIVE PFC - 80 PLUS BRONZE
XIGMATEK CERBERUS S550 550W - 80PLUS BRONZE

fuzy7

Búa Gỗ Đôi
Nhận xét:
1. Không chơi game: con 1660Ti thừa
2. Nguồn 650W, 80 Plus: thừa hơn cả chữ thừa
Tư vấn: Giảm VGA, giảm nguồn, tăng CPU
Đề xuất: nâng CPU lên i7 8700; giảm VGA xuống 1 trong các dòng sau: 1060 (3GB hoặc 6GB), RX 570 (hoặc RX580); Nguồn chuyển sang dùng Seasonic trên 500W (chứng nhận 80 plus trở lên)
Thêm: với nhu cầu cao về chỉnh sửa ảnh và video, giá chíp nhớ đang thấp, nâng lên 32GB Ram và SSD là cần thiết. Giống như chơi ép xung vậy thì có 1 câu cần thuộc (nguồn càng to càng tốt) với bạn thì RAM, SSD cũng càng to càng tốt nhé