Hướng dẫn và Thảo luận - Thảo luận quản lý mật khẩu? | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Thảo luận quản lý mật khẩu?

tittau

Rìu Sắt Đôi
Nó có mấy cái plug thì phải.Bnaj có thể dùng cái này LockAssist vì thấy nó cập nhật thường xuyên
chuyển về keepass dùng thì mấy cái add on trên trình duyệt có vẻ hơi hẻo hơn KeepassXC nhỉ

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Đúng rồi data 2 thằng này dùng dc cho nhau luôn. Nhưng keepass chưa có chức năng tạo pass. Thằng keepasssXc có chưc năng tạo pass khá hay. Hiện tại bản keepassXc đang là 2 66. Theo nhóm phát triển KeepasssXc thì đến bản 2.7 thì cũng có thể có mở khóa nhanh.

tittau

Rìu Sắt Đôi
Đúng rồi data 2 thằng này dùng dc cho nhau luôn. Nhưng keepass chưa có chức năng tạo pass. Thằng keepasssXc có chưc năng tạo pass khá hay. Hiện tại bản keepassXc đang là 2 66. Theo nhóm phát triển KeepasssXc thì đến bản 2.7 thì cũng có thể có mở khóa nhanh.
bắt đầu thấy cái keepass nó hay hơn roài đó
Keepass có tạo pass nhé bạn chỉ điều nó hơi củ chuối nhìn ko trực quan như XC thôi

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Nhưng khi bạn thay đổi thông tin trong Keepass thì ở đây có thay đổi không? Vi dụ như trong Keepass bạn đổi là tạo pass chỉ có số và 10 ký tự thôi chẳng hạn thì khi tạo pass ở đây nó có thay đổi không?.

tittau

Rìu Sắt Đôi
Nhưng khi bạn thay đổi thông tin trong Keepass thì ở đây có thay đổi không? Vi dụ như trong Keepass bạn đổi là tạo pass chỉ có số và 10 ký tự thôi chẳng hạn thì khi tạo pass ở đây nó có thay đổi không?.
vừa thử ko thấy đổi
ko biết nó lấy mk ngẫu nhiên ở đâu toàn hơn 100 bit ntn

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Đúng rồi đấy, mình thử mãi mà k dc.

hnisq

Búa Gỗ
Bitwarden dạo này không thấy hiện thông báo thêm mật khẩu khi đăng nhập tk mới, hoặc cập nhật nhật khẩu khi đổi mật khẩu. Toàn phải thêm hoặc cập nhật mật khẩu thủ công.
Có cách nào cài đặt chỗ này không nhỉ? Trước xài Lastpass thấy nó làm rất tốt cái này.

chetuyet.hp

Rìu Sắt

Đây là hướng dẫn từ trang chủ

Mở cơ sở dữ liệu tự động KeepassXC​

Bạn có thể thiết lập một hoặc nhiều cơ sở dữ liệu để mở tự động khi bạn mở khóa một cơ sở dữ liệu. Điều này được thực hiện bằng cách (1) xác định một nhóm đặc biệt có tên AutoOpenvới (2) mục nhập chứa đường dẫn tệp và thông tin đăng nhập cho mỗi cơ sở dữ liệu sẽ được mở. Không có giới hạn về số lượng cơ sở dữ liệu có thể được mở.
Trường hợp quan trọng với tự động mở, tên nhóm phải chính xác AutoOpen.

Để thiết lập một mục nhập cho tự động mở, hãy thực hiện các bước sau:
  1. Tạo một mục mới và đặt cho nó bất kỳ tiêu đề nào bạn muốn.
  2. Nếu cơ sở dữ liệu của bạn có tệp khóa, hãy nhập đường dẫn tuyệt đối hoặc tương đối của tệp đó vào usernametrường.
  3. Nếu cơ sở dữ liệu của bạn có mật khẩu, hãy nhập mật khẩu đó vào passwordtrường
  4. Nhập đường dẫn tuyệt đối hoặc tương đối đến tệp cơ sở dữ liệu trong urltrường. Bạn cũng có thể sử dụng {DB_DIR}trình giữ chỗ để tham chiếu đến đường dẫn tuyệt đối của tệp cơ sở dữ liệu hiện tại.
  5. Để hạn chế tự động mở đối với các thiết bị cụ thể, hãy chuyển đến danh mục nâng cao và nhập như sau:
    1. Tạo một thuộc tính mới có tên IfDevice.
    2. Nhập tên máy chủ trong danh sách được phân tách bằng dấu phẩy để xác định máy tính sẽ mở cơ sở dữ liệu này.
    3. Thêm dấu chấm than ( !) để loại trừ thiết bị một cách rõ ràng.
    4. Ví dụ: LAPTOP, DESKTOPsẽ tự động mở trên máy tính có tên LAPTOP hoặc DESKTOP. !LAPTOPsẽ tự động mở trên tất cả các thiết bị không có tên LAPTOP.

Note: Bạn có thể thiết lập một mục nhập để mở khi nhấp đúp vào trường URL bằng cách thêm trước kdbx://đường dẫn tương đối hoặc tuyệt đối đến tệp cơ sở dữ liệu. Bạn cũng có thể phải thêm file://để truy cập mạng chia sẻ (ví dụ kdbx://file://share/database.kdbx:).
Thêm ảnh này nữa.

Sửa lần cuối:

tittau

Rìu Sắt Đôi

Đây là hướng dẫn từ trang chủ

Mở cơ sở dữ liệu tự động KeepassXC​

Bạn có thể thiết lập một hoặc nhiều cơ sở dữ liệu để mở tự động khi bạn mở khóa một cơ sở dữ liệu. Điều này được thực hiện bằng cách (1) xác định một nhóm đặc biệt có tên AutoOpenvới (2) mục nhập chứa đường dẫn tệp và thông tin đăng nhập cho mỗi cơ sở dữ liệu sẽ được mở. Không có giới hạn về số lượng cơ sở dữ liệu có thể được mở.
Trường hợp quan trọng với tự động mở, tên nhóm phải chính xác AutoOpen.
Xem phần đính kèm 30814Xem phần đính kèm 30814
Để thiết lập một mục nhập cho tự động mở, hãy thực hiện các bước sau:
  1. Tạo một mục mới và đặt cho nó bất kỳ tiêu đề nào bạn muốn.
  2. Nếu cơ sở dữ liệu của bạn có tệp khóa, hãy nhập đường dẫn tuyệt đối hoặc tương đối của tệp đó vào usernametrường.
  3. Nếu cơ sở dữ liệu của bạn có mật khẩu, hãy nhập mật khẩu đó vào passwordtrường
  4. Nhập đường dẫn tuyệt đối hoặc tương đối đến tệp cơ sở dữ liệu trong urltrường. Bạn cũng có thể sử dụng {DB_DIR}trình giữ chỗ để tham chiếu đến đường dẫn tuyệt đối của tệp cơ sở dữ liệu hiện tại.
  5. Để hạn chế tự động mở đối với các thiết bị cụ thể, hãy chuyển đến danh mục nâng cao và nhập như sau:
    1. Tạo một thuộc tính mới có tên IfDevice.
    2. Nhập tên máy chủ trong danh sách được phân tách bằng dấu phẩy để xác định máy tính sẽ mở cơ sở dữ liệu này.
    3. Thêm dấu chấm than ( !) để loại trừ thiết bị một cách rõ ràng.
    4. Ví dụ: LAPTOP, DESKTOPsẽ tự động mở trên máy tính có tên LAPTOP hoặc DESKTOP. !LAPTOPsẽ tự động mở trên tất cả các thiết bị không có tên LAPTOP.
Xem phần đính kèm 30815
Note: Bạn có thể thiết lập một mục nhập để mở khi nhấp đúp vào trường URL bằng cách thêm trước kdbx://đường dẫn tương đối hoặc tuyệt đối đến tệp cơ sở dữ liệu. Bạn cũng có thể phải thêm file://để truy cập mạng chia sẻ (ví dụ kdbx://file://share/database.kdbx:).
Thêm ảnh này nữa.
Xem phần đính kèm 30816

cũng loằng ngoằng gê nhỉ
nay đọc cái app kee trên android hay gê nó có nhiều cái hỗ trợ hơn pc gê. có quick unlock bằng 3 ký tự cuối của dãy pass

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Trên anandoin thì có mở bằng vân tay luôn.
Cách mình mới post nên mình nghĩ là rất an toàn. Mở khóa bằng pass phụ nên k sợ keyloger. Pass phụ cũng chỉ cần 3,4 kỹ tự là ok vag mức độ bảo mật cũng rats cao khi mình kết hợp vơi tệp mật khẩu.

tittau

Rìu Sắt Đôi
Trên anandoin thì có mở bằng vân tay luôn.
Cách mình mới post nên mình nghĩ là rất an toàn. Mở khóa bằng pass phụ nên k sợ keyloger. Pass phụ cũng chỉ cần 3,4 kỹ tự là ok vag mức độ bảo mật cũng rats cao khi mình kết hợp vơi tệp mật khẩu.
ô thử làm dc chưa
sao tôi làm theo hướng dẫn mf nó ko mở file chính nhỉ
ô làm dc chưa hướng dẫn chi tiết lại hộ cái

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Mình làm dc ròi chạy ngon.
Bạn chú ý đến cả cái ảnh Gig cuối cùng ấy. Nó còn một cái remote database ấy

chetuyet.hp

Rìu Sắt
ô thử làm dc chưa
sao tôi làm theo hướng dẫn mf nó ko mở file chính nhỉ
ô làm dc chưa hướng dẫn chi tiết lại hộ
Cách này database chính nó tự mở khi database phụ đc mở nhé. Không phải làm gì hết.
Dùng nó mở nó kết hợp với file key nữa là ổn luôn
File key chon cái file cực dị để cho dù database phụ có rơi vào tay kẻ sấu và nó có pass thì cũng k có dc key file.