Hướng dẫn - Tắt ứng dụng Universal chạy ngầm trên Windows 11! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Tắt ứng dụng Universal chạy ngầm trên Windows 11!

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Có ai để ý không, trên Windows 11 tuỳ chọn tắt tất cả ứng dụng Universal chạy ngầm không còn khả dụng nữa. Thay vào đó bạn chỉ có thể tắt riêng lẻ từng ứng dụng trong Settings mà thôi!

Với Windows 10,
bạn vào Start>>Settings>>Privacy>>Background Apps là sẽ tìm thấy tuỳ chọn này, mình thì luôn luôn tắt để giảm bớt gánh nặng cho hệ thống.

Còn trên Windows 11,
bạn cũng vào Start>>Settings>>Apps>>Apps & features

Tìm ứng dụng bạn muốn tắt, bấm vào dấu 3 chấm>>Advanced options

Cuộn chuột xuống 1 chút, mục Background apps permissions>>Let this app run in background

Có 3 thông số để bạn chọn nếu muốn:
  • Always - Luôn chạy ngầm
  • Power optimized(mặc định) - Tự động tối ưu, tắt khi hệ thống chuyển sang chế độ tiết kiệm Pin
  • Never - Không bao giờ chạy ngầm

Các ứng dụng khác bạn cũng phải làm tương tự, thật phiền phức.:rolleyes:
Đừng lo lắng! Vẫn còn cách khác để bạn tắt tất cả 1 lần như ở Windows 10 nhé!

Bạn mở cmd(Command Prompt) dán lệnh này vào là xong, chú ý chỉ sao chép phần lệnh Disable khi muốn tắt và Enable khi muốn mở lại.
Áp dụng cho người dùng đang đăng nhập:
View hidden content is available for registered users!
Áp dụng cho tất cả người dùng:
View hidden content is available for registered users!

Chúc các bạn thành công!​

jerrydau1

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác nhé, nhờ bài viết này mà em biết vào tắt ứng dụng chạy ngầm của Win10 :D, máy em Win11 không được hỗ trợ :((((((

HNMinh

Búa Đá Đôi
Quái lạ sao Win 11 mình ko có chức năng này nhỉ
Bạn đọc kỹ bài bạn ấy hướng dẫn, tìm và điều chỉnh. Trước W10 chỉ cần thao tác trong setting là giải quyết tất cả, W11 giờ vẫn có nhưng nó bắt tắt thủ công từng ứng dụng chỉ định. Điều này cũng có những mặt tốt nhất định của nó. Mình thì Disable tất cả bằng Local group Policy Editor, nếu muốn vào lại nhả ra là xong. Khi tắt bằng Local group Policy Editor, vào lai setting, phần chỉnh chạy từng ứng dụng nền menu thực hiện điều này biến mất..muốn có lại menu đó phải nhả Local group Policy Editor ra

mrJaden

Rìu Bạc
Bạn đọc kỹ bài bạn ấy hướng dẫn, tìm và điều chỉnh. Trước W10 chỉ cần thao tác trong setting là giải quyết tất cả, W11 giờ vẫn có nhưng nó bắt tắt thủ công từng ứng dụng chỉ định. Điều này cũng có những mặt tốt nhất định của nó. Mình thì Disable tất cả bằng Local group Policy Editor, nếu muốn vào lại nhả ra là xong. Khi tắt bằng Local group Policy Editor, vào lai setting, phần chỉnh chạy từng ứng dụng nền menu thực hiện điều này biến mất..muốn có lại menu đó phải nhả Local group Policy Editor ra
là ntn bạn? có thể hiện tuỳ chọn như win10 hả?

HNMinh

Búa Đá Đôi
là ntn bạn? có thể hiện tuỳ chọn như win10 hả?
Đúng thế nhưng hơi khác xíu. Ở 10 nó có phần tắt hết ngay mục đầu. Còn 11 bạn chọn từng app, muốn tắt toàn bộ như mình hay dùng là local group policy... trên mạng rất nhiều trang hướng dẫn cụ thể

mrJaden

Rìu Bạc
Đúng thế nhưng hơi khác xíu. Ở 10 nó có phần tắt hết ngay mục đầu. Còn 11 bạn chọn từng app, muốn tắt toàn bộ như mình hay dùng là local group policy... trên mạng rất nhiều trang hướng dẫn cụ thể
hơi lạc đề xíu: bạn có biết phần mềm hide các app chạy ngầm ở taskbar k? bữa trc lướt vnz thấy thread về nó mà bookmark rồi thế nào bị trôi mất