Hướng dẫn - Tạo USB cứu hộ cho máy tính của bạn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Tạo USB cứu hộ cho máy tính của bạn

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thường khi các bạn cài đặt Windows đúng cách thì trên phân vùng Recovery của ổ cứng đã được tích hợp sẵn Windows RE dùng để khắc phục các sự cố cho hệ thống của bạn.
Nhưng trong một số trường hợp máy tính của bạn gặp lỗi nghiêm trọng không khởi động được. Vậy khi đó USB cứu hộ sẽ thực sự hữu ích giúp bạn nhanh chóng khắc phục cho hệ thống của bạn.
Quan trọng nhất là nếu máy tính của bạn bật BitLocker trên toàn bộ ổ cứng thì USB này sẽ cực kỳ hữu dụng để xử lý.
Bạn hãy xem VIDEO để biết cách tạo USB cứu hộ theo từng bước cho các bạn mới sử dụng máy tính.

Mong các bạn góp ý thêm.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi cảm ơn thầy , về cái Clip này . Nó là 1 cách hay
Nhưng thật ra thì khi dùng cách này ko tối ưu cho mấy , bởi vì thời gian sửa lỗi sẽ rất lâu nhưng chưa chắc là sẽ ổn định sau khi sửa lỗi, hoặc khôi phục ko thành công . Ngày trước cũng có 1 tut làm theo cách của thầy nhưng lúc đó tạo với đĩa CD .
Tôi thấy dùng cách backup image là tối ưu nhất , vì thời gian khôi phục win rất nhanh

Nhưng thủ thuật thì vẫn là 1 kiến thức quý . Cảm ơn thầy .
Tôi nói có thẳng quá thì cũng chỉ bộc phát cá nhân , thầy bỏ qua cho

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Nhưng thật ra thì khi dùng cách này ko tối ưu cho mấy , bởi vì thời gian sửa lỗi sẽ rất lâu nhưng chưa chắc là sẽ ổn định sau khi sửa lỗi, hoặc khôi phục ko thành công . Ngày trước cũng có 1 tut làm theo cách của thầy nhưng lúc đó tạo với đĩa CD .
Tôi thấy dùng cách backup image là tối ưu nhất , vì thời gian khôi phục win rất nhanh

Bạn nói rất chuẩn. Nhưng với 1 số người việc back up lại image vẫn gặp 1 số khuyết điểm:

Những thứ phát sinh trong thời gian sử dụng sẽ là rất nhiều ví dụ:

tài khoản + dữ liệu cũng như các phần mềm phát sinh sau khi đã back up image.
Data lưu trên ổ hệ điều hành....

==> và quan trọng hơn nữa là muốn back up lại image với những người không chuyên rất lằng nhằng vì phần data đấy. Rồi phải lọc lại - chuyển vùng lại.

Thực ra có 1 cách toàn mĩ hơn:

Sử dụng 1 phần mềm back up lại hoàn toàn ổ hệ điều hành hàng ngày và có thể hẹn lịch để nó tự update dữ liệu ổ hệ điều hành đấy.

Và trong thời gian tới nếu có rảnh mình sẽ làm 1 bài hướng dẫn chi tiết. Cũng như sẽ phân tích ở khía cạnh người dùng những ưu nhược điểm của các loại back up.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Vâng.
Thông thường hệ thống gặp lỗi không nghiêm trọng (Vẫn còn khởi động được vào Windows RE) thì việc dùng Windows RE để khôi phục lại hệ thống qua Image là được.
Nhưng nếu nó không khởi động được thì USB này là cách nhanh chóng để xử lý.
Còn có điều khác là bản thân trên USB có chứa sẵn File ảnh của hệ thống, nếu ai thông thạo dùng dòng lệnh thì nó rất nhanh và dễ dàng.
Quan trọng nhất là nếu máy tính của bạn bật BitLocker trên toàn bộ ổ cứng thì USB này sẽ cực kỳ hữu dụng để xử lý.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn nói rất chuẩn. Nhưng với 1 số người việc back up lại image vẫn gặp 1 số khuyết điểm:

==> và quan trọng hơn nữa là muốn back up lại image với những người không chuyên rất lằng nhằng vì phần data đấy. Rồi phải lọc lại - chuyển vùng lại.

Sử dụng 1 phần mềm back up lại hoàn toàn ổ hệ điều hành hàng ngày và có thể hẹn lịch để nó tự update dữ liệu ổ hệ điều hành đấy.

Và trong thời gian tới nếu có rảnh mình sẽ làm 1 bài hướng dẫn chi tiết. Cũng như sẽ phân tích ở khía cạnh người dùng những ưu nhược điểm của các loại back up.
Windows 10 tích hợp sẵn việc lên lịch Backup mà.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác cảm ơn cháu đã chia sẻ, tiếc rằng cái máy của bác nó là tả pín lù rồi cháu, cháu xem hình:

Xem phần đính kèm 5190
Bác vào hệ điều hành cài trên máy chủ: Ổ đĩa số 0, phân vùng đầu tiên cài Windows 10 ấy=> Nó sẽ không gặp lỗi như vậy nữa.
Máy cháu cũng chạy nhiều hệ điều hành mà (Có trên ổ cứng, có trên VHDX)

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác cảm ơn cháu đã chia sẻ, tiếc rằng cái máy của bác nó là tả pín lù rồi cháu, cháu xem hình:

Xem phần đính kèm 5190
Theo ảnh Bác chụp thì hệ thống của Bác thiếu mất file gì đó liên quan đến việc Backup.
Nếu Bác vào hệ điều hành cài trên máy chủ: Ổ đĩa số 0, phân vùng đầu tiên cài Windows 10 mà vẫn gặp lỗi như vậy nữa thì bác thử dùng lệnh này để sửa chữa xem sao:
sfc /scannow

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Theo ảnh Bác chụp thì hệ thống của Bác thiếu mất file gì đó liên quan đến việc Backup.
Nếu Bác vào hệ điều hành cài trên máy chủ: Ổ đĩa số 0, phân vùng đầu tiên cài Windows 10 mà vẫn gặp lỗi như vậy nữa thì bác thử dùng lệnh này để sửa chữa xem sao:
sfc /scannow

Máy bác hiện tại không có disk 0, bác sẽ chạy thử lệnh cháu nói xem sao. Có khi nào cài nhiều bản Win quá nó làm tẩu hoả nhập ma không cháu?

5191

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Máy bác hiện tại không có disk 0, bác sẽ chạy thử lệnh cháu nói xem sao. Có khi nào cài nhiều bản Win quá nó làm tẩu hoả nhập ma không cháu?

Xem phần đính kèm 5191
Cháu không rõ về vấn đề Windows chạy trên đĩa RAID nên không nghĩ được cách khắc phục.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu không rõ về vấn đề Windows chạy trên đĩa RAID nên không nghĩ được cách khắc phục.

Bác có chạy thử lệnh đó đây cháu, máy báo bình thường, hôm nào rảnh bác sẽ thử trên 2 laptop, mà 1 cái có 3 Win, cái còn lại có 4 Win. Bác thích tìm tòi nên không khi nào chịu để yên cho 1 máy với 1 Win cả cháu à.

5204

guest11

Rìu Chiến Chấm

Nếu "backup" (@sec0) có nhiều khuyết điểm, vấn đề..., thì tại sao lại dùng "backup" theo lời khuyên của bạn?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu "backup" (@sec0) có nhiều khuyết điểm, vấn đề..., thì tại sao lại dùng "backup" theo lời khuyên của bạn?
Theo quan điểm của mình:
1/ Không ai hiểu "con" của mình bằng mình. Do đó dùng chính phần "Backup" của Windows tích hợp sẵn "tự động lên lịch" là đỡ phiền phức nhất, tránh các phần mềm của bên thứ 3 can thiệp sâu vào hệ thống.
2/ Phần "Backup" tích hợp sẵn của Windows thì có một khuyết điểm là độ nén thấp.

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Theo quan điểm của mình:
1/ Không ai hiểu "con" của mình bằng mình. Do đó dùng chính phần "Backup" của Windows tích hợp sẵn "tự động lên lịch" là đỡ phiền phức nhất, tránh các phần mềm của bên thứ 3 can thiệp sâu vào hệ thống.
2/ Phần "Backup" tích hợp sẵn của Windows thì có một khuyết điểm là độ nén thấp.

Backup của win có cái hay là giờ nó sẽ tạo 1 file backup-tổng và 1 loạt các file backup nhỏ định kỳ.
Nếu để backup- tự động theo từng chu kỳ thì dung lượng backup lại rất nhỏ do các fule back-up định kỳ nó chỉ lưu lại các thay đổi của file, thay vì backup cả 1 hệ thống.
Mấy phần mềm bên thứ 3 ít phần mềm có được tính năng thế này