Tạo lệnh cmd tự chạy khi khởi động máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo lệnh cmd tự chạy khi khởi động máy tính

Trygoodlife

Búa Gỗ
Dear các bác,

Số là em cần chạy lệnh tạo ổ đĩa ảo "Subst" bằng CMD (hoặc Powershell) mỗi lần mở máy lên.
Em thì cũng k sao lắm nhưng một số máy đồng nghiệp cũng cần làm lệnh tương tự mà em k mò ra được cách nào tạo được 1 file tự chạy mỗi khi khởi động máy chạy đúng cái dòng lệnh đó.
nhờ các bác support hướng dẫn với ạ!

trân trọng cám ơn các bác!

kdcr131

Búa Gỗ
Bạn hỏi là làm cách nào để tạo được 1 file tự chạy thì nội dung cú pháp lệnh của file bạn đã biết rồi, lưu lại với dạng *.bat hoăc *.cmd như bác trên gợi ý, lúc lưu nếu dùng Notepad nhớ chọn Save as typeAll files (*.*) File name đặt tên gì tùy bạn nhưng phía cuối nhớ .bat hoặc .cmd.

Sau đó lưu vào thư mục Startup (mở Run gõ
shell:startup rồi ok sẽ mở ra nó liền), copy hoặc paste file vừa lưu ở chỗ khác vào hoặc bạn lưu thẳng vào đó cũng được.

Chúc bạn thành công !

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
Dear các bác,

Số là em cần chạy lệnh tạo ổ đĩa ảo "Subst" bằng CMD (hoặc Powershell) mỗi lần mở máy lên.
Em thì cũng k sao lắm nhưng một số máy đồng nghiệp cũng cần làm lệnh tương tự mà em k mò ra được cách nào tạo được 1 file tự chạy mỗi khi khởi động máy chạy đúng cái dòng lệnh đó.
nhờ các bác support hướng dẫn với ạ!

trân trọng cám ơn các bác!
I) Trên máy Share folder (tạm gọi là máy có nhiệm vụ như máy chủ)
  1. Set IP Private tĩnh hoặc set tên máy theo dạng dễ nhớ.
  2. Tạo folder >> Share folder (full quyền cho everyone).
  3. Control Panel\Network and Internet\Network and Sharing Center\Advanced sharing settings >> Turn On Sharing + Turn Off Passwd.
II) Trên máy MAP Drive (tạm gọi là Client)
  1. Ping kiểm thử xem có thông với máy share Folder ko? (Ping IP Private hoặc tên máy)
  2. Mở Command Prompt quyền admin và dán: net use Z: (khoảng trắng) \\IP Private hoặc tên máy\folder đã share\ /savecred /p:yes
    VD: net use Z: \\192.168.1.2\Share /savecred /p:yes
  3. Khởi động lại và kiểm tra xem nó có tự MAP ko? Nếu ko thì lưu lại command bên trên theo dạng *.cmd hoặc *.vbs rồi paste nó vào thư mục Startup

Trygoodlife

Búa Gỗ
Bạn hỏi là làm cách nào để tạo được 1 file tự chạy thì nội dung cú pháp lệnh của file bạn đã biết rồi, lưu lại với dạng *.bat hoăc *.cmd như bác trên gợi ý, lúc lưu nếu dùng Notepad nhớ chọn Save as typeAll files (*.*) File name đặt tên gì tùy bạn nhưng phía cuối nhớ .bat hoặc .cmd.

Sau đó lưu vào thư mục Startup (mở Run gõ
shell:startup rồi ok sẽ mở ra nó liền), copy hoặc paste file vừa lưu ở chỗ khác vào hoặc bạn lưu thẳng vào đó cũng được.

Chúc bạn thành công !
Cám ơn bác!

Trong bối cảnh em trình bày dở thế mà vẫn hiểu được em muốn gì :D
Trân trọng cám ơn các bác khác đã hỗ trợ, em cần những thông tin như thế này ạ!