Hỏi/ Thắc mắc - SSD mới sd 1 năm mà sức khỏe chỉ còn 62% thì có được bảo hành không ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc SSD mới sd 1 năm mà sức khỏe chỉ còn 62% thì có được bảo hành không ?

Shiva1999

Gà con
Chuyện là mình có mua một SSD 2TB nhà Gigabyte có mã đầy đủ là "Gigabyte Aorus 7000s" với thông số TBW là 1400 TB. Nhưng mình chỉ mới dùng được hơn một năm và sd khoảng 2TB TBW, nhưng mà sau khi vô phần mềm Crystal Disk Info kiểm tra thì tình trạng sức khỏe của SSD chỉ còn 62%. Mình dùng bình thường thì lâu lâu bị màn xanh (Vụ này rất hiếm, tầm 1 tháng bị một lần). Vậy trường hợp của mình thì có được hãng bảo hành không nhỉ ?

Attachments

• Screenshot 2024-07-21 112638.png
    Screenshot 2024-07-21 112638.png
    114.3 KB · Lượt xem: 3,767

Shiny

Rìu Sắt
màn hình xanh thì là do windows, còn ổ cứng mà hỏng thì nó khỏi vào dc luôn. Mình dùng cpu amd, ssd 860 evo 1tb còn bị crash xong nó auto reset explorer. Bảo hành chỉ khi nào trong tgian bảo hành nó ko vào dc win, đứng khự lại khi khởi động máy thì mới bảo hành dc, còn ko thì màn hình xanh mang ra chỗ bán nó sẽ đổ lỗi do win hay các linh phụ kiện pc khác như vga, ram. Vì 1 tháng bị 1 lần nên lỗi này khó có thể bắt lỗi rồi kêu bảo hành dc. Vs nói thật chơi nvme chỉ vì tốc độ ghi nó nhanh nhg mấy con nvme này mau nóng nhanh cháy bỏ xừ. Tác vụ nhẹ còn đỡ chứ 1 số ông trên ytb ko biết test cái gì mà cháy cả nvme, 1 tuần phải đi đổi trả cái khác. Giờ mình mới dùng nvme 860 evo trên lap thôi, chứ pc thì chưa dám dùng vì sợ cháy nvme.

xacphao

Rìu Bạc
Nhìn hình thấy gần 20 TB. Đúng phải còn trên 90% health.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu còn trong thời gian bảo hành thì nên mang ra chỗ mua để kiểm tra đi, màn hình xanh nó cũng liên quan đến tình trạng bạn đang mô tả đó, ổ 2TB mà mới sử dụng 1 năm độ bền còn 62% là mức quá thấp.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Đúng là phải hỏi bên bán, may ra biết câu trả lời/tùy vào cam kết bán hàng ban đầu và điều kiện BH của nhà sx.
Hỏi trên mạng thì ai nói sao cũng đúng hết, nhưng không ai dám khẳng định có được bảo hành hay không.

assasin13890

Rìu Sắt
MHX thì còn do nhiều nguyên nhân khác (Virus,main...) chưa chắc đã do ổ cứng. Còn b bảo dùng bt thì ko biết thế nào của b là bt. Vì đôi khi có 1 số thói quen khi dùng bác cứ nghĩ là bt nhưng lại ko hề. Ví dụ là chuyện ghi xóa dữ liệu liên tục trên ổ SSD, nó cũng có % xác suất làm giảm tuổi thọ ổ. {haha}