Hỏi/ Thắc mắc - Server: Nên chọn CPU AMD hay Intel? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Server: Nên chọn CPU AMD hay Intel?

ANAN1986

Gà con
Budget 60 - 80M có nên xúc con HPE ProLiant DL325 Gen10 ko các bác? AMD EPYC 7xx2 Series mới nhất đấy ạ.
Công việc cần ảo hóa nhiều.
Nên nhé. Con này cấu hình, hiệu năng đều quá ổn so với giá. Giá bán hình như khoảng 70M.

love1982

Gà con
Nên nhé. Con này cấu hình, hiệu năng đều quá ổn so với giá. Giá bán hình như khoảng 70M.
Giá được báo đang là 67,980,000 bác ạ.
Chỉ phân vân khoản CPU AMD thôi.
Đây là kết quả cấu hình đo kiểm máy chủ SQL (trên mỗi VM) của DL325:
  • Windows Server 2012 R2
  • Dung lượng lưu trữ: được phân bổ 600GB, sử dụng 500GB
  • SQL Server 2014
  • Quy mô cơ sở dữ liệu: Quy mô 1.500
  • Tải Client ảo: 15.000
  • Bộ nhớ đệm RAM: 48GB
  • Thời gian đo kiểm: 3 giờ
  • Chuẩn bị điều kiện trước 2,5 giờ
  • Khoảng thời gian lấy mẫu 30 phút
Đối với chuẩn đối sánh máy chủ SQL giao dịch, HPE DL325 đạt được điểm số chung là 12.639,87 TPS trong khi điểm số của từng VM là từ 3.159,71 TPS đến 3.160,63 TPS.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
  • Windows Server 2012 R2
  • SQL Server 2014
Đối với chuẩn đối sánh máy chủ SQL giao dịch, HPE DL325 đạt được điểm số chung là 12.639,87 TPS trong khi điểm số của từng VM là từ 3.159,71 TPS đến 3.160,63 TPS.
Mình khuyên thật bác 1 câu là chọn Intel nhé. Mấy bạn fan AMD có bác nào triển khai AMD cho server chưa?

thiklangxang

Gà con
Vì sao tui fan AMD 15 năm nay:
- Cpu 1Ghz đầu tiên
- đầu tiên đưa x86 64bit vào cho end user
- chạy đua cpu đa nhân cho người dùng cuối

còn tui ghét intel vì cái gì:
- đống shit spectre/metdown do dùng cheatcode quá đà từ thời kiến trúc core
- mỗi đời mỗi thay main

littlecloud

Gà con
Vẫn hy vọng có 1 ngày, server ở VN sẽ dùng nhiều AMD, AMD thời điểm này EPYC quá ngon. Mấy dự án nhỏ nhỏ thử nghiệm mới tính đến AMD, chứ triển khai sâu rộng thì vẫn Intel hoặc IBM

bluebird

Gà con
Vẫn hy vọng có 1 ngày, server ở VN sẽ dùng nhiều AMD, AMD thời điểm này EPYC quá ngon. Mấy dự án nhỏ nhỏ thử nghiệm mới tính đến AMD, chứ triển khai sâu rộng thì vẫn Intel hoặc IBM
Lỗi tương thích từa lưa bong bí. Mình chạy unraid pass through GPU cho VMs dùng ryzen 7 2700x lỗi tơi bời. Server cần ổn định chứ không như workstation hay HPC cần hiệu năng cao. Tốt nhất là đi chậm vài năm nhưng ăn chắt mặt bền.

mrvanhiep

Gà con
  • Windows Server 2012 R2
  • SQL Server 2014
Bác đọc review ở đây nhé.
Cá nhân em đánh giá HPE ProLiant DL325 Gen10 cấu hình và hiệu năng hợp lí trong tầm tiền phải chi.

littlecloud

Gà con
Lỗi tương thích từa lưa bong bí. Mình chạy unraid pass through GPU cho VMs dùng ryzen 7 2700x lỗi tơi bời. Server cần ổn định chứ không như workstation hay HPC cần hiệu năng cao. Tốt nhất là đi chậm vài năm nhưng ăn chắt mặt bền.
Đúng rồi, server phải vài năm nữa mới dùng AMD nhiều. Nhưng bác sai chính tả rồi =)) Ăn chắc mặc bền bác nhé.

QuangHuy0998

Gà con
ahihi. Ai kêu bác dùng Consumer CPU làm server CPU mần chi

QuangHuy0998

Gà con
Budget 60 - 80M có nên xúc con HPE ProLiant DL325 Gen10 ko các bác? AMD EPYC 7xx2 Series mới nhất đấy ạ.
Công việc cần ảo hóa nhiều.
HPE ProLiant DL325 Gen10 là loại một-socket 1U chạy CPU AMD EPYC 7000 series thế hệ thứ hai, với hiệu năng cao hơn đáng kể so với CPU AMD EYPC thế hệ trước. Ngoài ra, vì DL325 còn hỗ trợ các cấu hình lên tới 8 hay 10 ổ SFF và 4 ổ LFF cùng với 3 khe cắm PCIe 3.0 nên sau này muốn mở rộng cũng dễ bác ạ.

Các bác cho em hỏi giờ muốn nâng cấp con CPU để chơi các tựa game AAA lâu dài trong ít nhất 3-4 năm tới, thỉnh thoảng làm đồ họa nghiệp dư, chỉnh sửa video, ảnh bằng Adobe và các phần mềm khác.
Kinh phí đầu tư 7 triệu quay đầu, em đang phân vân Ryzen 5 3600 hay Intel core I5 9600K, tiện nếu bác nào bán CPU cả cũ cả mới thì tư vấn cho em trong tầm giá với.
Em cảm ơn ạ.
À hiện em đang có VGA GTX1050Ti OC 4GB MSI với 16gb ram bus 2666, main H310M

luuthianh

Gà con
Các bác cho em hỏi giờ muốn nâng cấp con CPU để chơi các tựa game AAA lâu dài trong ít nhất 3-4 năm tới, thỉnh thoảng làm đồ họa nghiệp dư, chỉnh sửa video, ảnh bằng Adobe và các phần mềm khác.
Kinh phí đầu tư 7 triệu quay đầu, em đang phân vân Ryzen 5 3600 hay Intel core I5 9600K, tiện nếu bác nào bán CPU cả cũ cả mới thì tư vấn cho em trong tầm giá với.
Em cảm ơn ạ.
À hiện em đang có VGA GTX1050Ti OC 4GB MSI với 16gb ram bus 2666, main H310M
2700X + 370X 2nd best choice, amigo
nhưng nếu nguồn noname thì thôi khỏi nâng cấp cho mất công cháy

luuthianh

Gà con
HPE ProLiant DL325 Gen10 là loại một-socket 1U chạy CPU AMD EPYC 7000 series thế hệ thứ hai, với hiệu năng cao hơn đáng kể so với CPU AMD EYPC thế hệ trước. Ngoài ra, vì DL325 còn hỗ trợ các cấu hình lên tới 8 hay 10 ổ SFF và 4 ổ LFF cùng với 3 khe cắm PCIe 3.0 nên sau này muốn mở rộng cũng dễ bác ạ.
DL325 có nhiều cải tiến so với các model trước đó. Ví dụ như, CPU AMD EPYC 7xx2 Series tiến trình 7nm của DL325 cho phép trang bị tới 64 lõi và 128 luồng xử lý để chúng có thể chạy đồng thời các phép toán mô phỏng đa luồng hay các tải công việc một luồng với hiệu quả cao hơn. Dòng máy HPE mới này còn cho thấy hiệu năng ứng dụng cao hơn khi tốc độ bộ nhớ đạt tới 2933 MT/s, hỗ trợ Bộ điều khiển tủ lưu trữ thông minh S100i (S100i Smart Array Controllers) và hỗ trợ tối đa 10 ổ NVMe có độ trễ thấp, góp phần nâng cao hiệu năng hơn nữa.
Ngoài ra, Bộ điều khiển tủ lưu trữ thông minh SATA HPE Smart Array S100i Controller tích hợp bên trong giúp cho doanh nghiệp dễ dàng nâng cấp máy chủ của họ lên bộ điều khiển 12 Gbps. Các lựa chọn khác về băng thông bao gồm HPE FlexibleLOM và PCIe standup adapters (từ 1GbE to 4x10GbE). Nhờ đó, các SMB có thể mở rộng theo nhu cầu.

lalaPhan

Gà con
đang dùng nguồn GAMEMAX 500W 80 plus bác ạ, mới mua ở AnPhát được 1 tháng. Nhưng mà ryzen 7 2700X hơn hay là ryzen 5 3600 hơn hả bác
Chơi game thì không cần CPU quá mạnh làm gì đâu, mua R5 2600 cũng được. Với cái card cùi VGA GTX1050Ti OC 4GB MSI thì CPU trên là xứng đôi vừa lứa rồi.

Chơi game thì không cần CPU quá mạnh làm gì đâu, mua R5 2600 cũng được. Với cái card cùi VGA GTX1050Ti OC 4GB MSI thì CPU trên là xứng đôi vừa lứa rồi.
Chơi game AAA kết hợp học làm đồ họa, render, sửa ảnh nghiệp dư bác ạ, card thì mình sẽ lên đời dần.

linhktv

Gà con
Kính chào các bác.
Em đang dùng R5 1400. Coi như khấu hao hết CPU. Vẫn đang còn con X370 Gaming X (Kiểu main cũng đẹp, bán đi cũng tiếc), RAM Avexir thì 4 thanh, chạy bus thấp, coi như khấu hao hết luôn.
Em đang muốn upgrade CPU.
Hiện tại cái món gaming thì chủ yếu em chơi trên Play Station 4 và dự định có lên thì sẽ lên PlayStation 5, nên chắc em vẫn giữ nguyên con RX 580 này (Chủ yếu chơi game cũ như cái kiểu Call of Duty Ghost rồi F1 nọ kia, hiện tại vẫn rất mượt).
Em chơi game như LuL, Dota 2 thì phải công nhận không biết là do CPU hay RX 580 mà combat lag, cũng có thể lỗi do em. PUBG cũng không mượt như bơ.
Vậy nên việc đầu tiên là em vừa mua 1 cặp Corsair LPX 3200mhz 16GB để thay 4 con Avexir kia (Dùng cũng lâu rồi), bus cao dùng cũng được.
1, Lúc đầu thì em định sang Intel, nhưng thấy các bác báo là thay main nọ kia, rồi ko tận dụng bus cao, với giá đang đắt, thay main thì phí => Bỏ.
2, Con R5 3600 thì cũng đọc thấy mấy bác khoe hay mua bán với giá 3m5 mà em search giá toàn 4m => Chùn tay nên bỏ, chưa kể sắp ra Ryzen 4000
3, Hôm nay em có kèo R7 2700 non X 3 củ, deal này thì thế nào ạ? Còn bh 2 năm. Liệu con R7 2700 có đáp ứng là mấy lỗi em đang gặp như LoL combat nặng tụt, rồi PUBG không stable 60fps, CSGO được 150fps không?
4, Em R5 3500 như nào ạ? Thấy có bác cho bay 2m. Con này mua như thế nào ạ? Em mua cầm hơi rồi đợi gen mới không?
5, R5 2600 thì có rẻ hơn nhiều không ạ.
Rất cám ơn các bác. Em mong được hỗ trợ :( Nghĩ mãi em cũng đau đầu zz...
Khổ nếu em giàu em lên được VGA thì đỡ. Vẫn chưa có con nào 2 củ mà như RX580 2 năm trước em mua cả :)

mrvanhiep

Gà con
Kính chào các bác.
Em đang dùng R5 1400. Coi như khấu hao hết CPU. Vẫn đang còn con X370 Gaming X (Kiểu main cũng đẹp, bán đi cũng tiếc), RAM Avexir thì 4 thanh, chạy bus thấp, coi như khấu hao hết luôn.
Em đang muốn upgrade CPU.
Hiện tại cái món gaming thì chủ yếu em chơi trên Play Station 4 và dự định có lên thì sẽ lên PlayStation 5, nên chắc em vẫn giữ nguyên con RX 580 này (Chủ yếu chơi game cũ như cái kiểu Call of Duty Ghost rồi F1 nọ kia, hiện tại vẫn rất mượt).
Em chơi game như LuL, Dota 2 thì phải công nhận không biết là do CPU hay RX 580 mà combat lag, cũng có thể lỗi do em. PUBG cũng không mượt như bơ.
Vậy nên việc đầu tiên là em vừa mua 1 cặp Corsair LPX 3200mhz 16GB để thay 4 con Avexir kia (Dùng cũng lâu rồi), bus cao dùng cũng được.
1, Lúc đầu thì em định sang Intel, nhưng thấy các bác báo là thay main nọ kia, rồi ko tận dụng bus cao, với giá đang đắt, thay main thì phí => Bỏ.
2, Con R5 3600 thì cũng đọc thấy mấy bác khoe hay mua bán với giá 3m5 mà em search giá toàn 4m => Chùn tay nên bỏ, chưa kể sắp ra Ryzen 4000
3, Hôm nay em có kèo R7 2700 non X 3 củ, deal này thì thế nào ạ? Còn bh 2 năm. Liệu con R7 2700 có đáp ứng là mấy lỗi em đang gặp như LoL combat nặng tụt, rồi PUBG không stable 60fps, CSGO được 150fps không?
4, Em R5 3500 như nào ạ? Thấy có bác cho bay 2m. Con này mua như thế nào ạ? Em mua cầm hơi rồi đợi gen mới không?
5, R5 2600 thì có rẻ hơn nhiều không ạ.
Rất cám ơn các bác. Em mong được hỗ trợ Nghĩ mãi em cũng đau đầu zz...
Khổ nếu em giàu em lên được VGA thì đỡ. Vẫn chưa có con nào 2 củ mà như RX580 2 năm trước em mua cả
Nếu không nhiều tiền thì chịu khó săn sale trên shopee đi bạn