Hỏi/ Thắc mắc - Sau khi delete máy ảo Hyper-V, dung lượng ổ cứng C vẫn đầy. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Sau khi delete máy ảo Hyper-V, dung lượng ổ cứng C vẫn đầy.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cách đây 20 ngày tôi có cài thử máy ảo Hyper-V trên bản Win LTSC-2019 bởi vì nghe một bạn nói là không cài được trên bản Win đó. Khi cài thì tôi cũng chọn đường dẫn riêng cho nó, sau khi cài xong thì tôi có báo kết quả cho bạn đó biết và tôi thấy dùng nó không có nhiều tiện ích như là dùng VMWare hay Virtualbox nên tôi đã vào lại máy ảo đó, shutdown nó trước và delete toàn bộ thư mục đó, cũng như vào Turn Windows Features on or off, uncheck phần Hyper-V và restart máy lại. Sau đó check lại ổ C vẫn đầy thêm 30 GB, tôi đã tìm hết trong ổ C không thấy nó, dùng Disk Cleanup, dùng soft bên thứ ba cũng không có, vậy có bạn nào biết cách để fix cái này không?

Tôi xin nói thêm, cách đây hai hôm tôi đã tìm ra giải pháp rồi nhưng thay vì lấy chủ đề chia sẻ, tôi muốn đặt câu hỏi bởi vì tôi biết trên diễn đàn có những bạn Pro và có thể cũng đã sử dụng thành thạo Hyper-V, tôi mong chờ các bạn ấy chia sẻ kinh nghiệm xem có giống với cách làm của tôi không?

Bây giờ là thời gian bận rộn nhất trong năm, hy vọng ra Tết tôi sẽ nhận được câu trả lời từ các bạn, chúc tất cả các bạn có một cái Tết đầm ấm, yên vui, sức khoẻ và mọi sự như ý.

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
khi tạo ổ đĩa ảo cho máy ảo thì nên trỏ đường dẫn tới 1 thư mục cố định, dùng xong thì xóa ổ ảo đi, bởi cái ổ mới nặng chứ dung lượng máy ảo thì nhỏ xíu thôi mà,
dung lượng ổ C đầy là do cái ổ vẫn tồn tại ở thư mục đã tạo ra nó, cần tìm kiếm và xóa nó đi là được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào Bác,
Khi gỡ Hyper V Manager vẫn còn dung lượng ổ đĩa ảo. Vài chục GB
C:\Users\Public\Documents\Hyper-V\Virtual hard disks
Vào đây xoá là xong. Đó là cách của Cháu. Không biết cách của Bác như thế nào. Chia sẽ cho Cháu với ạ

Chào cháu, đường dẫn mà cháu nói đó là cài đặt máy ảo mặc định, nó nằm luôn tại đó, trong khi bên này Bác cài thì Bác lại chọn đường dẫn khác, thư mục khác rồi cho máy ảo vào nơi đó, sau khi delete thì Bác vào đó delete hết tất cả rồi nhưng size của C vẫn còn đầy đó, cái khó là chổ đó, như Bác đã nói ở #1, Bác đã truy tìm đủ cách vẫn không thấy nó ở đâu cả. Bác cũng đã turn off Hyper-V luôn rồi.

Đây là cách mà Bác tìm lại nó, rất đơn giản cháu à, chỉ cần Turn on cái Hyper_V lại, vào lại đường dẫn như cháu nói ở trên đó, thấy nó nằm tại nơi đó, lần này Bác không delete mà dùng lệnh Move to, sang chổ khác thì partition C trở lại đúng dung lượng của nó. Nhắc lại với cháu là trước đó Bác đã tìm từ Public \Documents\ không hề thấy file nào ở đây cả, bởi vì mình đã setup sang thư mục khác và đã turn off Hyper-V.

Nếu ngay từ đầu lúc cài đặt Bác để mặc định thì đã không có vấn đề, bời vì Bác dùng quen VMWare và Virtualbox, khi delete một cái thì nó cũng đi luôn chứ đâu còn lại như cái Hyper-V này. Vậy nha cháu, cảm ơn cháu rất nhiều nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
khi tạo ổ đĩa ảo cho máy ảo thì nên trỏ đường dẫn tới 1 thư mục cố định, dùng xong thì xóa ổ ảo đi, bởi cái ổ mới nặng chứ dung lượng máy ảo thì nhỏ xíu thôi mà,
dung lượng ổ C đầy là do cái ổ vẫn tồn tại ở thư mục đã tạo ra nó, cần tìm kiếm và xóa nó đi là được.

Tôi có giải thích từ #1 và #4 rồi đó bạn, nếu tôi không sửa đường dẫn mặc định thì đã delete được rồi, bới vì tôi chọn path khác, tạo thư mục khác, tất cả files nằm trong đó, khi delete thì phải vào đó delete đúng không? Vây mà nó vẫn còn đó, nó khác với cái Virtual Machines của Vmware và Virtualbox, delete là nó mất ngay.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ máy của cháu Ram có 4GB nên cài máy ảo vào hơi chậm nên thường muốn test gì thì cháu mới cài sau đó xong là xoá. Nên cháu thường hay để đường dẫn mặc định để dể kiểm tra và xoá

Bác cài một lần cho biết thôi, thấy nó không có nhiều tiện ích như VMware hay Virtualbox, cháu không dùng máy ảo loại này sao?

zzaliaszz

Rìu Chiến
Do là tài khoản của Bác nên chỉ 1 mình Bác mới thấy tích xanh trên góc avatar của Bác thôi. Chứ cháu và những người khác sẽ không thấy được tích xanh trên avatar của Bác đâu. Bác yên tâm ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Lúc đó Bác cũng đã dùng nó luôn đó cháu, soft này cháu đã giới thiệu từ lâu trên FB, Bác dùng từ lúc đó rồi.
bác dùng nó rồi chụp hình cháu xem kĩ xem như thế nào. Theo cháu để xem dung lượng bị chiếm ở đâu mà ta ko hề biết thì dùng soft này đa số là tìm ra được vấn đề.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác dùng nó rồi chụp hình cháu xem kĩ xem như thế nào. Theo cháu để xem dung lượng bị chiếm ở đâu mà ta ko hề biết thì dùng soft này đa số là tìm ra được vấn đề.

Vấn đề đã giải quyết xong rồi cháu, cháu xem từ #4 nha cháu, hôm nào thật rảnh Bác sẽ làm lại và xem máy ảo có nằm cùng lúc ở hai đường dẫn hay không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
ok bác, nếu không có gì đặc biệt thì dùng phần mềm cháu đưa thì chắc chắn sẽ xác định được nguyên nhân

@Đông Phương, hiện giờ Bác không rảnh lắm, Bác chỉ chụp hình lại cho cháu xem trong máy Bác cái Hyper-V nó có tàn dư gì không nhé cháu, đây là các hình theo tuần tự khi Bác mở lại Hyper-V, máy ảo của nó thì Bác đã move sang ổ khác rồi. Khi nào thật rảnh Bác sẽ cài lại bản mới và cũng chọn save vào thư mục khác với mặc định xem nó thế nào.

P1 2019-01-28_125719.png

P2 2019-01-28_125719.png

Hình dưới đây cho thấy nó còn sót lại đây, ngày Bác cài là 6 tháng 1 năm 2019

P3 2019-01-28_125719.png

Nhìn hình dưới đây thì Hard Drive không có.

IDE 2019-01-28_174853.png

Vào đường dẫn mặc đinh thì không còn nữa vì Bác đã move nó đi rồi.

P5  2019-01-28_125719.png

Thử click Start xem nó thế nào:

P6  2019-01-28_125719.png

Nó hiển thị như các hình dưới đây:

P7  2019-01-28_125719.png

Nó chỉ có một màn hình màu đen và con trò nhấp nháy bên góc trái thôi cháu, nếu là VMware thì nó sẽ báo lỗi khi mình mở một máy ảo không tồn tại.

P8  2019-01-28_125719.png

Size của C:\ khi Bác đang mở nó:

after start 2019-01-28_131101.png

Sau khi tắt đi thì size là thế này:

after turn off 2019-01-28_131329.png

Phần Turn Hyper-V on của hai máy UFEI và Legacy cũng khác nhau một chút, máy UEFI thì Bác có NVIDIA, cái kia thì không có, cháu xem tiếp post kế tiếp vì đã quá 10 hình rồi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Phần Turn Hyper-V on của hai máy UFEI và Legacy cũng khác nhau một chút, máy UEFI thì Bác có NVIDIA, cái kia thì không có.

Hình từ máy UEFI:

HYPER GPT 2019-01-28_133818.png

Còn đây là trên máy Legacy, cái Hypervisor không thể nào check nó được.

HYPER-V MBR 2019-01-28_133932.png

Khi nào test lại, sẽ test trên cả hai máy mới so sánh được. Vậy nha cháu, hẹn cháu một ngày không xa lắm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@zzaliaszz, @Đông Phương, hôm qua Bác vào lại bản Win LTSC trên máy UEFI để test lại, trước đó Bác có thử trên máy LEGACY\MBR thì không thể nào mở được Hyper-V, các cháu xem lại hình từ post #16, máy Legacy không có Hyper-V Hypervisor nên bị lỗi.

Hôm qua Bác đã chụp rất nhiều hình để xem coi còn bị giống lần trước không, Bác thấy rõ ràng nó chỉ nằm trong một folder thôi, hoặc là mặc định hoặc folder mình chọn, sau khi delete cả từ Hyper-V manager và folder mình chọn thì nó cũng mất luôn cháu, chẳng hiểu sao lần trước Bác bị vụ đó, lần đó là lần đâu tiên cài thử, Bác làm theo hướng dẫn của một video, người ta chỉ cách chọn bản ISO sau khi cài, Bác làm theo thì gặp lỗi, làm lại lần thứ hai cũng lỗi. sau đó Bác chọn lại cách khác, chọn thẳng ISO luôn thì không bị lỗi nữa. Có khi nào nguyên nhân là từ đó không?

Dưới đây là một vài tấm hình các cháu xem cho vui:

P2  2019-02-05_182451.png

P10  2019-02-05_182451.png

P11  2019-02-05_182451.png

P12  2019-02-05_182451.png

P14  2019-02-05_182451.png

P17  2019-02-05_182451.png

P18  2019-02-05_182451.png

PREPARE TO DELETE-2 2019-02-05_194643.png

PREPARE TO DELETE-3  2019-02-05_194643.png

PREPARE TO DELETE-4  2019-02-05_194643.png

Sửa lần cuối: