Nhờ tư vấn - Sắp xếp dữ liệu trong bảng excel | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Sắp xếp dữ liệu trong bảng excel

hieu55cg1

Búa Gỗ
Các bác cho em hỏi nhờ chút ạ. Em có bảng dữ liệu như ảnh và giờ muốn sắp xếp theo thứ tự tăng dần nhưng thứ tự nó lại là A1,A10,A11 rồi mới đến A2. Em muốn sắp xếp theo thứ tự A1, A2, A3, .... hết A9 rồi mới đến A10, A11 thì làm như nào ạ.

Attachments

44.9 KB · Lượt xem: 47,453

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mình thì sẽ tạo thêm 2 cột phụ, 1 cột để lấy số thứ nhất trong dãy (ví dụ A10 thì lấy ra số 1), 1 cột để lấy số thứ hai (ví dụ A10 thì lấy ra số 0).
Hàm để lấy số đó ra là hàm Mid() (nếu dữ liệu đồng nhất) hoặc hàm Mid() kết hợp với hàm find(), hàm len() sẽ lấy được.

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
A1 thì nên viết thành A01 nếu file bạn có 3 chữ số thì nên là A001 hoặc tạo cột phụ rồi sort theo cột phụ, làm xong xóa cột phụ đi, có thể dùng hàm value(right (ký tự, Len(ký tự)-1)) là xong

mrfedex

Búa Gỗ
Các bác cho em hỏi nhờ chút ạ. Em có bảng dữ liệu như ảnh và giờ muốn sắp xếp theo thứ tự tăng dần nhưng thứ tự nó lại là A1,A10,A11 rồi mới đến A2. Em muốn sắp xếp theo thứ tự A1, A2, A3, .... hết A9 rồi mới đến A10, A11 thì làm như nào ạ.
Mình cũng có cùng câu hỏi.

hieu55cg1

Búa Gỗ
Mình thì sẽ tạo thêm 2 cột phụ, 1 cột để lấy số thứ nhất trong dãy (ví dụ A10 thì lấy ra số 1), 1 cột để lấy số thứ hai (ví dụ A10 thì lấy ra số 0).
Hàm để lấy số đó ra là hàm Mid() (nếu dữ liệu đồng nhất) hoặc hàm Mid() kết hợp với hàm find(), hàm len() sẽ lấy được.
mình vẫn không hiểu lắm ạ. mình chỉ muốn sắp xếp theo đúng thứ tự A nhỏ đến A lớn thôi

hieu55cg1

Búa Gỗ
Bạn tải cái vntool về mà dùng.
Có thể search google hoặc tham khảo taik đây: https://taimienphi.vn/download-vntools-8199/cho-office-2013-phien-ban
công cụ này mỗi đổi số thành chữ thôi à b?

trantrinh1902

Búa Đá Đôi
Với data này bạn nên để thành 2 cột, 1 cột là Tên: A, B, C. 1 Cột là số hiệu thì sẽ dễ dàng sắp xếp hơn sau này đó. Chưa kể sau này lỡ có lên tới A100+ thì bạn lại gặp vấn đề này nó hành tiếp

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Đơn giản là đặt tên cột là 3/(4,5) KÝ TỰ: A01 A02....A10, A11 SORT CÁI NHƯ Ý NGAY.
Nếu danh sách cột ctừ 1-100 thì chỉ sửa 9 cột từ A1..A9
Nếu cột <1000 thì đặt 4 ký tự A001 và tạo 1 cột phụ đặt lại tên cột- Dùng hàm If, Left, right kết hợp với & để sửa tên cột có 2, 3 ký tự thành 4 ký tự.
Ví dụ: = IF(len(tencu)=2,left(tencu,1)&"00"&right(tencu,1),IF(len(tencu)=3,left(tencu,1)&"0"&right(tencu,2),tencu)).
Đại loại vậy cú pháp thì bạn sửa trên Excel, cmt này có thể chưa chính xác hoàn toàn.

Sửa lần cuối:

hieu55cg1

Búa Gỗ
Đơn giản là đặt tên cột là 3/(4,5) KÝ TỰ: A01 A02....A10, A11 SORT CÁI NHƯ Ý NGAY.
Nếu danh sách cột ctừ 1-100 thì chỉ sửa 9 cột từ A1..A9
Nếu cột <1000 thì đặt 4 ký tự A001 và tạo 1 cột phụ đặt lại tên cột- Dùng hàm If, Left, right kết hợp với & để sửa tên cột có 2, 3 ký tự thành 4 ký tự.
Ví dụ: = IF(len(tencu)=2,left(tencu,1)&"00"&right(tencu,1),IF(len(tencu)=3,left(tencu,1)&"0"&right(tencu,2),tencu)).
Đại loại vậy cú pháp thì bạn sửa trên Excel, cmt này có thể chưa chính xác hoàn toàn.
hic. đọc cmt bác mà e sắp tẩu hỏa nhập ma luôn rồi. không hiểu được bác ạ

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
hic. đọc cmt bác mà e sắp tẩu hỏa nhập ma luôn rồi. không hiểu được bác ạ
Nếu bạn chỉ có <100 cột thì sửa A1=A01, A2=A02...A9=A09, MẤY CỘT KHÁC ĐỂ NGUYÊN, RỒI XẾP CÁI LÀ XONG (Sort A to Z).

NẾU CÓ >100, <1000 THÌ DÙNG HÀM ĐỂ SỬA TÊN CỘT THÀNH CHUẨN MỚI VÍ DỤ A1=A001; A11=A011.....
Bạn cò tổng số bao nhiêu cột cần sắp xếp
Hoặc Đính kèm cái file Excel lên đây xếp cho.

Sửa lần cuối:

hieu55cg1

Búa Gỗ
Nếu bạn chỉ có <100 cột thì sửa A1=A01, A2=A02...A9=A09, MẤY CỘT KHÁC ĐỂ NGUYÊN, RỒI XẾP CÁI LÀ XONG (Sort A to Z).
Xem phần đính kèm 50494

NẾU CÓ >100, <1000 THÌ DÙNG HÀM ĐỂ SỬA TÊN CỘT THÀNH CHUẨN MỚI VÍ DỤ A1=A001; A11=A011.....
Bạn cò tổng số bao nhiêu cột cần sắp xếp
Hoặc Đính kèm cái file Excel lên đây xế
E cám ơn bác. E làm xây dựng, A1 là tên của cọc theo hồ sơ thiết kế nên không thể thêm thành A01 được bác ạ. có hàm nào thêm số 0 vào rồi sau sắp xếp xong lại bỏ đi số 0 được không bác?

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
E cám ơn bác. E làm xây dựng, A1 là tên của cọc theo hồ sơ thiết kế nên không thể thêm thành A01 được bác ạ. có hàm nào thêm số 0 vào rồi sau sắp xếp xong lại bỏ đi số 0 được không bác?
Bạn thêm cột mới, sắp xếp xong rồi xóa cột đó đi.
Bạn dùng hàm này cho cột mới để lấy các giá trị số phía sau (ví dụ cột C chứa mã A1, A2...)
=VALUE(SUBSTITUTE(C1, "A", ""))