Sao lưu và khôi phục bản quyền Windows-Office bằng command prompt(cmd)

naroto

Chào các bạn!
Đã lâu rồi mình hỗ trợ kích hoạt thì dùng cách này để sao lưu bản quyền cho các thành viên, vì nhận thấy ưu điểm là không cần phần mềm nào khác, không cần tải về, không cần tắt Antivirus, tuy nhiên có nhiều bạn không biết cách để phục hồi bản quyền qua thư mục "SAOLUUBANQUYEN" mà mình tạo ra trên máy các bạn. :)
Hôm nay mình viết bài hướng dẫn các bạn khôi phục bản quyền bằng thư mục đó trên Command prompt nhé.
Lưu ý:
Chỉ nên dùng trên Windows 8, 8.1,10, không hỗ trợ Windows 7 & Office 2010.
Tiến hành kích hoạt Windows, Office hoàn tất trước khi sao lưu. Vì cách này sao lưu Windows, Office chung 1 lần.
Một số bản Windows 10 không lấy được digital thì nên sao lưu bằng cách này.

Thành viên đã biết cách sao lưu thủ công có thể bỏ qua bài viết này.

Sao lưu bản quyền:
- Lệnh sẽ lưu thư mục "SAOLUUBANQUYEN" vào 3 ổ D,E,F (nếu có) trên máy các bạn, sau đó ẩn đi. Chỉ có thể nhìn thấy khi tích vào duyệt file ẩn, tránh cho các bạn xoá nhầm.
- Chạy Command Prompt bằng quyền Administrator, dán lệnh vào.
- Với máy chỉ có duy nhất ổ C, chúng ta sẽ lưu vào Desktop, sau đó cất vào USB hay Onedrive cho an toàn.

=======================================

Khôi phục bản quyền:
- Khi thư mục sao lưu đã có trên ổ D,E,F.
- Chạy Command Prompt bằng quyền Administrator, dán lệnh vào.
- Với máy chỉ có duy nhất ổ C thì copy thư mục sao lưu vào Desktop trước.

Chúc các bạn thành công!​

Trả lời

DingDing

Gà con
Các bác ơi em kích hoạt win 7 bằng MSAct như bình thường và đã kích hoạt thành công rồi, nhưng khi vào thư mục Spp thì máy không có thư mục store, không biết em làm sai ở bước nào, với lại cho em hỏi, nếu không có thư mục store là kích hoạt chưa thành công hay như nào ạ, vì trong my computer đã báo là activated rồi, với lại ngoài cách lưu thư mục store thì có thể dùng msactbackup để kích hoạt lại khi cài lại win được không ạ, hay chỉ cần lưu lại key là được

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Các bác ơi em kích hoạt win 7 bằng MSAct như bình thường và đã kích hoạt thành công rồi, nhưng khi vào thư mục Spp thì máy không có thư mục store, không biết em làm sai ở bước nào, với lại cho em hỏi, nếu không có thư mục store là kích hoạt chưa thành công hay như nào ạ, vì trong my computer đã báo là activated rồi, với lại ngoài cách lưu thư mục store thì có thể dùng msactbackup để kích hoạt lại khi cài lại win được không ạ, hay chỉ cần lưu lại key là được
Bạn không làm sai gì đâu, chỉ là bạn không đọc kỹ bài viết của mình thôi.
Nếu bạn muốn sao lưu Windows 7 thì bạn sang topic của Bác @baogia2010
Có đầy đủ thông tin dành cho bạn, chúc bạn thành công!

hoangvu78

Gà con
Xin ý kiến giúp đỡ:
Máy em cài Win10 pro và Office 2010 proplus, đều là bản retair, kích hoạt bằng key retair bằng cách tự Get CID trên Web (Germany), đã có bản quyền số. Sau khi cài đặt đã sao lưu thư muc spp trên máy theo cách này.
Nay máy em thay main, bản quyền không còn, máy báo not active ở góc phải màn hình; office bị khóa không làm việc được. Xin các Bác cho ý kiến có cách nào lấy lại bản quyền cũ cho Win và Office được không ạ. Em cám ơn!

naroto

Thành viên BQT
Xin ý kiến giúp đỡ:
Máy em cài Win10 pro và Office 2010 proplus, đều là bản retair, kích hoạt bằng key retair bằng cách tự Get CID trên Web (Germany), đã có bản quyền số. Sau khi cài đặt đã sao lưu thư muc spp trên máy theo cách này.
Nay máy em thay main, bản quyền không còn, máy báo not active ở góc phải màn hình; office bị khóa không làm việc được. Xin các Bác cho ý kiến có cách nào lấy lại bản quyền cũ cho Win và Office được không ạ. Em cám ơn!
Sửa lại cái Main cũ là auto có lại hết các bản quyền đã mất nha.

h0tRam3n

Gà con
Mod nào cho em chút ạ. Số là máy em bị hư nguồn, sửa xong về thì office bắt phải activate lại, làm theo cách khôi phục bản quyền như topic nhưng vẫn không activate lại được ạ. Các mod có thể chỉ em cách khắc phục không ạ, hay la bị thay đổi phần cứng rồi nên không thể làm gì đc ạ. em cảm ơn

tôi hỏi là khi muốn khôi phục bản quyền có cần phải cài đúng bản windows và office như trước đó từng cài không ạ

naroto

Thành viên BQT
tôi hỏi là khi muốn khôi phục bản quyền có cần phải cài đúng bản windows và office như trước đó từng cài không ạ
Cần chứ bạn, nếu không thì MS phá sản mất!

keeper168

Búa Đá Đôi
Should add a command "net start sppsvc" to resume the sppsvc at end of the script file?

taitanphong

Búa Gỗ Đôi
Cách này mình thấy cũng rất hay, không cần dùng phần mềm nào cả. Phải nên học hỏi để sử dụng CMD nhiều hơn, hạn chế dùng phần mềm lắm khi phiền phức!

naroto

Thành viên BQT
Mình đã chỉnh lại để thành 1 lệnh duy nhất (Trường hợp chỉ có ổ C), nếu Mod thấy có gì sai nhờ Mod góp ý giúp mình nhé, mình không thử được vì máy mình Windows 7:
Sao lưu:
*** Hidden text: cannot be quoted. ***

Khôi phục:
*** Hidden text: cannot be quoted. ***
Cảm ơn bạn rất nhiều!
Lệnh của bạn thật ra không khác nhau, chủ yếu là ở việc không xuống dòng sau mỗi câu lệnh. Khi thực hiện thì CMD vẫn làm từng lệnh, thực thi xong mới đến lệnh tiếp theo.
Tuy nhiên, viết nối như vậy khó quan sát và hiểu câu lệnh hơn là xuống dòng. Cái nữa là thành viên có thể chủ động copy lần lượt từng lệnh, hoặc tất cả mà không cần phải hiểu cấu trúc lệnh.

Bạn đang ở Windows 7 vậy nhờ bạn làm giúp cho dòng lệnh sao lưu cho Win 7 luôn nha.

Sửa lần cuối:
N

n2t4r

Cảm ơn bạn rất nhiều!
Lệnh của bạn thật ra không khác nhau, chủ yếu là ở việc không xuống dòng sau mỗi câu lệnh. Khi thực hiện thì CMD vẫn làm từng lệnh, thực thi xong mới đến lệnh tiếp theo.
Tuy nhiên, viết nối như vậy khó quan sát và hiểu câu lệnh hơn là xuống dòng. Cái nữa là thành viên có thể chủ động copy lần lượt từng lệnh, hoặc tất cả mà không cần phải hiểu cấu trúc lệnh.

Bạn đang ở Windows 7 vậy nhờ bạn làm giúp cho dòng lệnh sao lưu cho Win 7 luôn nha.
Mình sẽ cố, do mình cỡ 2, 3 tháng cài lại Win 1 lần nên toàn dùng KMS không à, lười dùng Key lắm, nhưng thôi cũng sẽ thử xem sao. Cảm ơn Mod đã tin tưởng mình

N

n2t4r

Cảm ơn bạn rất nhiều!

Hôm nay mình mới rảnh nên đã viết lệnh để backup Windows 7, đã test backup nhưng chưa test restore, Mod xem thử nhé:
Backup:

Restore mình đang cấn một chỗ đó là sau khi đổ File đã backup vào vị trí rồi thì không biết có cần phải nạp lại Key và ato để kích lại không. Nhờ Mod xem qua nhé
Dành cho 7 x86:

Dành cho 7 x64:

N

n2t4r

Hiện tại thì Mod đã chia sẻ cách Backup Win 8 -> 11 kèm với Office 2013 -> 2021.
Nếu như cách trên của mình thành công thì thêm Win 7, còn trường hợp Office 2010 thì sao Mod?

naroto

Thành viên BQT
Hiện tại thì Mod đã chia sẻ cách Backup Win 8 -> 11 kèm với Office 2013 -> 2021.
Nếu như cách trên của mình thành công thì thêm Win 7, còn trường hợp Office 2010 thì sao Mod?
Thật ra với Office 2010 và Windows 7 không cần backup, vì key 2 sản phẩm này rất nhiều mà không chết theo năm tháng.
Nếu bạn còn hứng thú thì cài luôn Office 2010 lên bản Windows 7 xem sao.
Mánh ở đây vẫn là file token.dat nên chỉ cần cài Office, kích hoạt xong, đi tìm thư mục chứa file token.dat là được ấy bạn.
Nhưng mấy cái này đã có hướng dẫn từ hơn 10 năm trước rồi, tìm gg là thấy nhiều lắm.

N

n2t4r

Thật ra với Office 2010 và Windows 7 không cần backup, vì key 2 sản phẩm này rất nhiều mà không chết theo năm tháng.
Nếu bạn còn hứng thú thì cài luôn Office 2010 lên bản Windows 7 xem sao.
Mánh ở đây vẫn là file token.dat nên chỉ cần cài Office, kích hoạt xong, đi tìm thư mục chứa file token.dat là được ấy bạn.
Nhưng mấy cái này đã có hướng dẫn từ hơn 10 năm trước rồi, tìm gg là thấy nhiều lắm.
Vậy là Key Office nằm trong file token.dat phải không Mod, còn File nào khác không? Bản nào cũng vậy? Nếu đúng thì mình sẽ chỉnh lại một tí nữa nhé. Chỉ Backup Office thôi, khỏi Windows

naroto

Thành viên BQT
Vậy là Key Office nằm trong file token.dat phải không Mod, còn File nào khác không? Bản nào cũng vậy? Nếu đúng thì mình sẽ chỉnh lại một tí nữa nhé. Chỉ Backup Office thôi, khỏi Windows
Chỉ riêng Office 2010 nằm ở đây C:\ProgramData\Microsoft\OfficeSoftwareProtectionPlatform\tokens.dat
còn lại từ 2013 trở đi đều nằm chung với Windows rồi bạn.
Lên 365 thì MS lại cho 365 nằm riêng, không nằm chung Windows nữa.

Moneytalks

Búa Đá
Cách sao lưu bản quyền không dùng phần mềm này chính xác là thứ tôi cần. Cám ơn nhiều.