Sao lưu và khôi phục bản quyền Windows-Office bằng command prompt(cmd)

naroto

Chào các bạn!
Đã lâu rồi mình hỗ trợ kích hoạt thì dùng cách này để sao lưu bản quyền cho các thành viên, vì nhận thấy ưu điểm là không cần phần mềm nào khác, không cần tải về, không cần tắt Antivirus, tuy nhiên có nhiều bạn không biết cách để phục hồi bản quyền qua thư mục "SAOLUUBANQUYEN" mà mình tạo ra trên máy các bạn. :)
Hôm nay mình viết bài hướng dẫn các bạn khôi phục bản quyền bằng thư mục đó trên Command prompt nhé.
Lưu ý:
Chỉ nên dùng trên Windows 8, 8.1,10, không hỗ trợ Windows 7 & Office 2010.
Tiến hành kích hoạt Windows, Office hoàn tất trước khi sao lưu. Vì cách này sao lưu Windows, Office chung 1 lần.
Một số bản Windows 10 không lấy được digital thì nên sao lưu bằng cách này.

Thành viên đã biết cách sao lưu thủ công có thể bỏ qua bài viết này.

Sao lưu bản quyền:
- Lệnh sẽ lưu thư mục "SAOLUUBANQUYEN" vào 3 ổ D,E,F (nếu có) trên máy các bạn, sau đó ẩn đi. Chỉ có thể nhìn thấy khi tích vào duyệt file ẩn, tránh cho các bạn xoá nhầm.
- Chạy Command Prompt bằng quyền Administrator, dán lệnh vào.
- Với máy chỉ có duy nhất ổ C, chúng ta sẽ lưu vào Desktop, sau đó cất vào USB hay Onedrive cho an toàn.

=======================================

Khôi phục bản quyền:
- Khi thư mục sao lưu đã có trên ổ D,E,F.
- Chạy Command Prompt bằng quyền Administrator, dán lệnh vào.
- Với máy chỉ có duy nhất ổ C thì copy thư mục sao lưu vào Desktop trước.

Chúc các bạn thành công!​

Trả lời

lamchelseafan

Búa Gỗ
Nếu backup thì chỉ cần copy thư mục store trong c:\windows\system32\spp lả đủ rồi không cần stop dịch vụ nào của windows. Chỉ khi nào cần restore thì boot bằng windows PE chép đè thư mục store vào lại là xong. Cách trên chỉ dùng khi không có USB boot thôi. Còn đối với office 2010 thì khi cài xong phải khởi động lại máy mới chép đè file bản quyền được

jacky jacky

Búa Đá
Nên thêm vào là chỉ hỗ chợ Office 2013, 16, 2019 đi mod @naroto , không sau này lại có người kêu. Office 2010 nó lưu vào đường dẫn :
C:\ProgramData\Microsoft\OfficeSoftwareProtectionPlatform
Hoặc mod thêm lệnh cho nó hỗ trợ office 2010 luôn cho đủ bộ, 2010 vẫn nhiều người dùng đấy.
em cũng đồng tình, mấy chị em kế toán giờ cũng đang kẹt office 2010, do một đống addon, mấy phần mềm chuyên dụng tá lả, lên đời office là nó lỗi tùm lum

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Đề xuất với bạn mod là kích hoạt tính năng cho phép bookmark bài viết của bạn (không biết gọi vậy có đúng không) để thuận tiện hơn.

Mình hay lưu các bài viết đáng chú ý vào bookmark, lúc nào cần thì xem lại là được. @naroto
À, cái này là do bài viết mình đặt bên trang chủ nên mọi người không bookmark được. Mình sẽ chỉnh sửa lại cho các bạn.

phongtv

Búa Đá
@naroto cho mình xin dòng lệnh sao lưu bản quyền vào ổ d, e, f mà không làm ẩn đi folder.

phongtv

Búa Đá
Phải như vậy không?
Mã:
for %i in (D,E,F) DO MKDIR %i:SAOLUUBANQUYEN %i:\SAOLUUBANQUYEN (attrib +h "%i:\SAOLUUBANQUYEN")
cd C:\Windows\System32
net stop sppsvc
for %i in (D,E,F) DO xcopy "%windir%\system32\spp\store" "%i:\SAOLUUBANQUYEN" /e /i /h
exit
Nếu được @naroto cho mình xin đoạn mã chỉ sao lưu bản quyền Office dành cho những bạn đã có Windows bản quyền số.
P/s: sở dĩ mình xin đoạn code trên vì hôm trước mình có sử dụng đoạn code lưu ổ C (mặc dù máy có ổ D nhưng mình sợ ổ D hư). Sau đó mình copy folder Saoluubanquyen vào ổ D và Google Drive. Hôm qua lỗi Windows phải cài lại, mình copy folder từ ổ D ra màn hình desktop rồi chạy đoạn code nhưng không khôi phục được bản quyền.

Sửa lần cuối:

naroto

Thành viên BQT
Phải như vậy không?
Mã:
for %i in (D,E,F) DO MKDIR %i:SAOLUUBANQUYEN %i:\SAOLUUBANQUYEN (attrib +h "%i:\SAOLUUBANQUYEN")
cd C:\Windows\System32
net stop sppsvc
for %i in (D,E,F) DO xcopy "%windir%\system32\spp\store" "%i:\SAOLUUBANQUYEN" /e /i /h
exit
Nếu được @naroto cho mình xin đoạn mã chỉ sao lưu bản quyền Office dành cho những bạn đã có Windows bản quyền số.
P/s: sở dĩ mình xin đoạn code trên vì hôm trước mình có sử dụng đoạn code lưu ổ C (mặc dù máy có ổ D nhưng mình sợ ổ D hư). Sau đó mình copy folder Saoluubanquyen vào ổ D và Google Drive. Hôm qua lỗi Windows phải cài lại, mình copy folder từ ổ D ra màn hình desktop rồi chạy đoạn code nhưng không khôi phục được bản quyền.
Chưa đúng bạn ạ, là xoá hết từ đoạn đó trở đi.
Việc máy đã có BQS hay bản quyền thông thường, không có gì khác nhau đâu bạn ạ.
Còn bạn không khôi phục được phải xem bạn sao lưu đúng chưa, khi khôi phục có gặp lỗi gì không nữa.

h0tRam3n

Gà con
Cho mình hỏi, trường hợp restore có áp dụng cho sau khi cài lại win không ạ? hay chỉ dùng khi bị mất key / cài lại office trong phiên bản window đã backup ạ? Mình cảm ơn.

naroto

Thành viên BQT
Cho mình hỏi, trường hợp restore có áp dụng cho sau khi cài lại win không ạ? hay chỉ dùng khi bị mất key / cài lại office trong phiên bản window đã backup ạ? Mình cảm ơn.
Áp dụng luôn bạn nhé!
Nhưng bạn nên ôm ấp tiêu chí này: Đối với Windows bạn ưu tiên lấy bản quyền số, đối với Office bạn ưu tiên dùng key Retail.
Có như vậy mọi chuyện sau này sẽ vô cùng thuận lợi!

h0tRam3n

Gà con
Áp dụng luôn bạn nhé!
Nhưng bạn nên ôm ấp tiêu chí này: Đối với Windows bạn ưu tiên lấy bản quyền số, đối với Office bạn ưu tiên dùng key Retail.
Có như vậy mọi chuyện sau này sẽ vô cùng thuận lợi!
Key win mình thì dính theo acc lúc mua lap, còn key office 2019 retail thì mình có nhờ kích hoạt dùm bên topic kia và mình backup bằng cách này. :D

naroto

Thành viên BQT
Key win mình thì dính theo acc lúc mua lap, còn key office 2019 retail thì mình có nhờ kích hoạt dùm bên topic kia và mình backup bằng cách này. :D
Key Win không có dính theo Acc đâu bạn, đó chỉ là hình thức quản lý cơ bản của MS thôi. Nếu key đó là key Retail, và đã di chuyển bản quyền từ 1 máy tính cũ sang 1 máy tính mới 1 lần, khoá đó không còn kích hoạt thêm được trên máy mới(hoàn cảnh đặt ra là máy tính này chưa từng lấy digital) nếu số lượt kích hoạt Onine/Byphone đã dùng hết.