PM Hệ thống - Rufus 3.4 Full - Cài hệ điều hành vào usb! | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PM Hệ thống Rufus 3.4 Full - Cài hệ điều hành vào usb!

Lang Thang

Rìu Chiến
Cháu @Lang Thang, Bác đã cài thử trên máy UEFI rồi cháu, trước khi cài Bác chọn Enable cái Secure Boot, bên máy này cài đến giai đoạn Command Prompt thì không bị chết Keyboard và Mouse như bên máy kia, cài đặt bình thường tốt lắm cháu à. Cài theo cách này là mình cài từ folder file, dùng 7zip hay Winrar giải nén đều được cả. Cách này thuận tiện cho máy của bạn nào không có ổ DVD và cũng không có usb luôn. Hồi lâu thì bạn Anhdv có hướng dẫn cách cài từ ổ cứng với cách phân chia thêm một pv, vậy cũng chiếm thêm dung lượng. Còn cách cài từ WIN2HDD thì Bác không thích lắm vì Bác đã vào TV cho một số bạn, Bác thấy các pv không đúng theo thứ tự, thường là part Recovery trước, rồi đến EFI và ổ C mới đúng, trong khi nhiều máy ổ C ở trên đầu đó cháu.

Bây giờ đến cái cháu thích nghe đây: khi Bác boot trở lại vào bản Win7 trên máy UEFI thì bị lỗi màn hình xanh,.... winload\efi. Mới đầu thấy Bác cũng hơi bất ngờ, sau đó Bác thấy nó có nói đến signature thì Bác đoán ra rồi. Cháu biết vì sao không? Bởi vì mình đã bật cái Secure Boot lên đó cháu, phải tắt nó đi thì mới boot vào lại Win 7 được. Đây có thể là 1 trong những lý do mà máy của cháu cài Win7 cứ bị màn hình xanh, vì cháu không chịu disable cái SB, mà Win7 thì Bác thấy bạn chủ video có một cái video rất chi tiết về cài Win7, cháu nghiên cứu thử xem sao nhé.

Bác cảm ơn cháu đã giới thiệu thêm cách cài này, gọn, nhẹ và hiệu quả. Cháu có thể viết bài giới thiệu cho các bạn khác biết, Bác sẽ ủng hộ cháu.

Chúc cháu sức khoẻ và thành công!
Cảm ơn bác! Máy cháu cài W7 bị màn hình xanh là do thiếu driver. Cháu cài xong W7 vào chạy bình thường, vẫn cài thêm office....vv nhưng không có âm thanh, cài máy in thì vẫn nhận nhưng không in được (in là lỗi máy treo), khi ép cài car mạng thì vào mạng được nhưng xem video hay lươt web hay bị treo (máy đơ luôn). Do máy cháu có 3 HDD nên cháu rút nguồn, cáp sata các ổ kia đi chỉ để W7 chạy thì vẫn bị. Còn theo kinh nghiệm của cháu (trên pc trước) khi chạy chung W10 với W7 , W8 thì cháu toàn tắt chế độ khởi động nhanh đi. Có thể do trên mỗi hệ điều hành cháu cài nhiều tài khoản...nên khi thay đổi tk, khi khởi động lại, máy hay chạy trình kiểm tra lỗi trên W7.
Phần lớn mọi người cài Win khi mua máy mới hay lỗi Win thôi (cách này lại không dùng được). Còn khi vào được Win thì bấm trực tiếp vào file .iso cài luôn. (Cháu toàn làm trò này cho mấy người cùng cơ quan_Chỉ họ tự cài mình chỉ nói thôi. Kinh nghiệm một thời nông nổi_cài Win dạo cho người thân. :( )

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm qua có một bạn nhắn tin cho tôi nói về cách tạo boot cho Win7 bằng tools Rufus bị lỗi khi boot vào UEFI, tôi xem lại thì với post trước, tôi báo thành công boot 2 modes là lúc đó tôi đã làm với bản AIO Win10, không phải Win7.

Tôi cũng đã làm lại với bản Win7 của bạn Anhdv có thêm driver usb 3.0 và bạn ấy cũng test trên bản Win7 của Anhdv không có driver, cũng như trên bản Win 7 của bạn khác post trên diễn đàn thì đều gặp lỗi nếu chọn cho dual boot : MBR , BIOS or UEFI.

Nếu tạo dual boot với bản AIO 10 và 7 thì lại thành công. Vậy với bản Win7 thì có cách chọn GPT hoặc MBR thôi nha các bạn, nếu bạn muốn làm với tools Rufus.

Bạn kia cũng nhắn với tôi là bạn dùng tools WintoUSB để tạo thì thành công cho dual boot với bản Win7 của Anhdv.

Vài dòng cập nhật tình hình, cảm ơn tất cả các bạn đã đoc.

Darias

Rìu Chiến
Có gì đó sai sai í nhỉ???
"
Cài hệ điều hành vào usb

" là cài đặt để nó chạy hoàn chỉnh như chạy trên phân vùng hệ thống. Haizz

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn có thể dùng Windows 7 USB DVD Download Tool để boot Win ra USB 1 cách đơn giản nhấn
chương trình tên là : Windows 7 USB DVD Download Tool

Tôi có thử tools này rồi bạn, không thích hợp cho boot trên UEFI đâu, làm xong cuối cùng thì bị lỗi như sau:

3177

Check thử từ Bootice thì chỉ có một part NTFS thôi, không có part Fat32 thì không boot vào UEFI được đâu bạn à:

3178