Rớt tốt nghiệp :( | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Rớt tốt nghiệp :(

quachtinh2202

Rìu Sắt
Ráng thi cho có cái bằng TN r muốn đam gì đam ông nội. Đừng có giở giọng miễn lành nghề là được.
Đi làm rồi mới thấy cái bằng nó giá trị như thế nào. Thân.

quachtinh2202

Rìu Sắt
rớt tốt nghiệp thì không được học và đào tạo theo con đường chính quy thôi chứ đâu thể ngăn bạn thỏa mãn đam mê, giờ ở ngoài cũng có nhiều trung tâm chỉ cần đút tiền vô là học được, nếu bạn thật sự có đam mê thì con đường nào cũng về được la mã thôi

còn tui mê nhiều thứ còn khổ hơn
Nói chuyện giống con Linh Ka ghê ông.

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Duf gì cũng là đam mê mà là đam mê không giới hạn, èo trật tốt nghiệp ta về chăn lợn thôi, tốt nghiệp thủ khoa các trường lớn nổi tiếng, tạc sĩ rồi cũng đi chăn lợn, đi nước ngoài kiếm tiền rồi theo đuổi đam mê.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bình tĩnh mà sống nhé bạn, chuyện gì rồi cũng sẽ qua

dammage

Rìu Chiến
Đến giờ e vẫn chưa biết thực sự mình đam mê cái gì. Chỉ biết là cái mình ít mê nhất là việc đi học :))
theo tui có lẽ cũng do mình chưa trải nghiệm hết nên chưa khám phá được bản thân, tui hồi trước cũng không hề thích lập trình, cho tới 1 ngày bắt chước đám trong lớp tò mò nghiên cứu mấy cái ecard rồi mê lúc nào không hay luôn, rồi cái đồ họa 3d, rồi piano, rồi mấy cái đồ handmade diy cũng cùng motif luôn

đi học mà được học đúng cái mình thích cũng vui lắm bạn
, giờ thì hông có nhiều thời gian như trước nữa nên học cái gì cũng lâu hơn

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Câu hỏi là. Bạn có thực sự đam mê như những gì bạn nói?

Bạn có dám bỏ ra 10 năm đi làm cu li chỉ để học được cái nghề bạn đam mê?
Bạn có dám sáng đi làm sớm, tối thức khuya nghiên cứu thêm để nâng cao tay nghề?
Bạn có dám nhịn ăn chơi, mua sắm linh tinh để giành tiền mua đồ nghề phục vụ đam mê?
Bạn có dám từ bỏ những thứ khác để nuôi dưỡng đam mê của mình?

"Tấm bằng không phải là con đường duy nhất dẫn đến thành công." Bạn đã nghe nhiều về câu này rồi đúng không? Những người có bằng thạc sĩ, tiến sĩ được trả lương 6-7000 $$$ theo bạn họ có thành công không? Nếu bạn nói họ thành công thì người trả 6-7000$ cho họ có thành công không?

Những người giàu nhất thế giới hiện nay cũng không có nhiều người có bằng đâu. Họ cũng bắt đầu khởi nghiệp từ những công việc thấp kém hơn rất nhiều.

Tấm bằng chỉ giúp bạn có khởi đầu tốt hơn thôi. Còn đi được bao lâu và bao xa thì...

Mình có bằng đại học đấy. Đi làm được vài năm rồi lương cũng loanh quanh ở con số 10. Thằng bạn mình bỏ học về đi làm linh tinh, mở quán nhậu cũng được 7-8 năm rồi. Giờ thuê 10-12 người làm cho quán. Lương nhân viên từ 5-15tr/tháng. So sánh mình với nó ai thành công hơn nhỉ?

dammage

Rìu Chiến
Câu hỏi là. Bạn có thực sự đam mê như những gì bạn nói?

Bạn có dám bỏ ra 10 năm đi làm cu li chỉ để học được cái nghề bạn đam mê?
Bạn có dám sáng đi làm sớm, tối thức khuya nghiên cứu thêm để nâng cao tay nghề?
Bạn có dám nhịn ăn chơi, mua sắm linh tinh để giành tiền mua đồ nghề phục vụ đam mê?
Bạn có dám từ bỏ những thứ khác để nuôi dưỡng đam mê của mình?

"Tấm bằng không phải là con đường duy nhất dẫn đến thành công." Bạn đã nghe nhiều về câu này rồi đúng không? Những người có bằng thạc sĩ, tiến sĩ được trả lương 6-7000 $$$ theo bạn họ có thành công không? Nếu bạn nói họ thành công thì người trả 6-7000$ cho họ có thành công không?

Những người giàu nhất thế giới hiện nay cũng không có nhiều người có bằng đâu. Họ cũng bắt đầu khởi nghiệp từ những công việc thấp kém hơn rất nhiều.

Tấm bằng chỉ giúp bạn có khởi đầu tốt hơn thôi. Còn đi được bao lâu và bao xa thì...

Mình có bằng đại học đấy. Đi làm được vài năm rồi lương cũng loanh quanh ở con số 10. Thằng bạn mình bỏ học về đi làm linh tinh, mở quán nhậu cũng được 7-8 năm rồi. Giờ thuê 10-12 người làm cho quán. Lương nhân viên từ 5-15tr/tháng. So sánh mình với nó ai thành công hơn nhỉ?
the best speech of the day
, đam mê là động lực để phấn đấu thôi, còn cái giá phải trả nữa, đó là rất nhiều thời gian công sức tiền bạc và thậm chí cả những lời thị phi

còn nói về thành công thì chắc tùy quan điểm mỗi người
, có thằng bạn học chung đại học hồi đó toàn mượn code của tui chép, sau này làm cò với đầu cơ bất động sản gì đó, giờ gặp lại thấy nó sang chảnh, ngồi trong xe hơi 1 tay cầm vô lăng tay kia mò trong đùi em ghệ, tui thì thích công việc gì mà có tạo ra của cải vật chất cho xã hội, dù là vài cái bánh hay thậm chí củ hành trái ớt, vậy xét ra thì ai thành công hơn

Sửa lần cuối:

Witch

Búa Gỗ Đôi
Nếu đúng là vậy mà bạn ấy nói ra đây thì cũng là điều tốt, đối diện với sự thật, cũng có tư chất đấy!
Và nếu có đam mê thì thiếu gì cách vẫn thành tài như nhiều ý kiến của các bạn đã nói trên rồi. Còn lời khuyên của mình là trong lúc đợi lấy lại tấm bằng vào năm sau thì bạn cứ học qua Google đi, theo mình thì đó là môi trường tốt cho tất cả và nó sẽ giúp bạn tiếp tục theo đuổi đam mê của bạn, rồi sau khi bạn lấy lại được những gì đáng lẽ đã lấy rồi thì tùy điều kiện và sự hậu thuẩn của gia đình, bạn sẽ hiểu được bước tiếp theo.