This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Restart laptop bị bị ẩn HDD lắp trên caddy bay

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Chào mọi người, mình có 1 vấn đề cần trợ giúp.

Mình mới lắp SSD cho laptop. Và để tận dụng cái HDD cũ, mình mua caddy bay để lắp vào vị trí của ổ DVD.
Ban đầu khởi động lại, các phân vùng vẫn hiện đầy đủ cả SSD và HDD.
Tuy nhiên sau khi Restart thì các phân vùng thuoojv HDD liền biến mất.
Mình vào BIOS kiểm tra thì vẫn thấy có HDD.

Mình dùng USB boot ở dạng UEFI để vào mini Win kiểm tra thì không thấy xuất hiện HDD, nhưng nếu boot ở dạng Legacy thì lại xuất hiện.
Mình đã thử format tất cả 2 ổ HDD và SSD để cài lại Windows. Nếu cài Windows lên HDD thì tất cả các phân cùng đều hiện. Nhưng nếu cài trên SSD thì chỉ hiện SSD.
Một điều lạ nữa là nếu đang chạy windows trên SSD, chỉ Shutdown và khởi động lại thì các phân vùng không biến mất. Chỉ khi nào chọn Restart thay vì shutdown thì mới bị ẩn mất các phân vùng HDD.

Có bạn nào bị tương tự hoặc có kinh nghiệm xử lý vụ này làm ơn chỉ giúp mình!
Cảm ơn mọi người đã đọc!

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cảm ơn bác! Mình đã từng nghi ngờ nó xung đột cái ký tự phân vùng do ổ cũ và ổ mới.
Trong Disk Management nó không hiện HDD luôn.
Mình có dùng WinPE để vào đặt lại các letter cho các phân vùng rạch ròi ra mà cứ Shutdown thì không sao, Restart là nó ẩn luôn phân vùng HDD.
Đã cài lại Windows 7 và Windows 10 trên SSD đều không khắc phục được.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cảm ơn bạn! Để rảnh mình thử cài Windows 11 xem. Mình vẫn cứ nghĩ do mình setup gì đó sai trong BIOS nhưng reset bios, format ổ cứng rồi vẫn vậy.

triofm

Rìu Sắt
Bạn vào bios reset nó thử. Mình bị hơi khác, là gắn xong không nhận ổ HDD nhưng reset bios thì nó nhận lại. Bạn thử xem sao.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Bạn vào bios reset nó thử. Mình bị hơi khác, là gắn xong không nhận ổ HDD nhưng reset bios thì nó nhận lại. Bạn thử xem sao.
Reset BIOS là tháo pin CMOS ra hay vào chức năng Reset to Default hả bạn? Mình chưa thử tháo CMOS ra nhưng đã thử Reset to Default rồi, không ăn thua. Đang tìm cách update BIOS mà thằng Asus muốn update BIOS loằng ngoằng thật chứ (hoặc do mình chưa biết làm)

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Mình cũng bị con Asus giống như vậy luôn. Quần cả ngày cũng vậy. Cuối cùng gắn SSD vào caddy bay cài win. HDD để nguyên như cũ thì lại được. Cũng thử update bios. Mà nó bảo bios không có update mới.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Như vậy đâu có tối ưu được sức mạnh của SSD đâu thím. Do chuẩn kết nối của khay DVD đâu có cho tốc độ giao tiếp cao bằng SATA 3 như khay chính.
Của mình cũng y như thím, cài windows lên ổ HDD thì nó nhận cả 2, kể cả khi HDD lắp trên caddy bay. Còn ngược lại thì nó không nhận. Mình vẫn tin ở máy Asus nó dở hơi cái gì đó. Tháo hết lắp sang Dell thì vô tư.

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Cũng không giảm tốc đáng kể đâu. Bác Tamthangia nói chuẩn luôn do cơ chế tiết kiệm năng lượng cho khe ổ quang nên lắp HDD vào không nhận. Thường thì latop loại này thường có khe SSD NVME. Hôm trước mình thừa 1 SDD cũ nên lấy máy cơ quan cấp ( nên không để ý) caddy bay gắn vào, tháo ra mới thấy biết có khen SSD NVME.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cảm ơn bác! Bác biết làm thế nào để tắt cơ chế tiết kiệm này đi không?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Còn mình ko rõ thợ laptop họ có tìm hiểu vấn đề này ko , nếu linh kiện nhỏ hoặc ic quản lí thì nhổ ra là dc , còn nếu chipset quản lí thì vô phương

canvn2000

Búa Gỗ
Mình nghĩ k nên dùng caddy bay, thay luôn ssd và dùng cái hdd cũ làm ổ gắn ngoài thì ổn hơn, bạn mình có mấy đứa dùng caddy bay mà chập chờn lắm