Hỏi/ Thắc mắc - Restart laptop bị bị ẩn HDD lắp trên caddy bay | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Restart laptop bị bị ẩn HDD lắp trên caddy bay

theleaf93

Gà con
Cảm ơn bác! Bác biết làm thế nào để tắt cơ chế tiết kiệm này đi không?
Mình đang trong tình trạng giống bạn nhưng mình có cách khắc phục việc này mỗi lần khởi động lại.
Bạn làm sẵn 1 con usb boot windows cứu hộ.
Khi khởi động lại máy cắm usb vào nó sẽ tự nhận tất cả ổ cứng.

Chúc bạn thành công !

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Mình đang trong tình trạng giống bạn nhưng mình có cách khắc phục việc này mỗi lần khởi động lại.
Bạn làm sẵn 1 con usb boot windows cứu hộ.
Khi khởi động lại máy cắm usb vào nó sẽ tự nhận tất cả ổ cứng.
Xem phần đính kèm 25209
Chúc bạn thành công !
Cảm ơn bạn! Đó cũng là cách mình dùng để show lại nó lên mỗi lần nó ẩn đi. Nhưng như vậy không ổn về lâu dài khi mình định đưa máy đó cho em mình dùng.

Phamkphuc

Gà con
Máy mình cũng tình trạng như chủ thớt, mỗi lần restart lại là ẩn Caddy bay, resrtart thêm lần nữa thì hiện, cứ vậy là 1 lần ẩn, 1 lần hiện. Shutdown thì không bị lỗi đó, nên biện pháp của mình là chỉ shutdown không restart, mà có lỡ khi nào mở máy không nhận thì restart lại là nhận thôi. Chưa biết bị lỗi gì

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Tính ra laptop Dell vẫn tốt hơn Asus. Lap mình, caddy bay để chứa dữ liệu, hệ điều hành, backup thậm chí restore Windows nó đều " duyệt " hết :)

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
Chào mọi người, mình có 1 vấn đề cần trợ giúp.

Mình mới lắp SSD cho laptop. Và để tận dụng cái HDD cũ, mình mua caddy bay để lắp vào vị trí của ổ DVD.
Ban đầu khởi động lại, các phân vùng vẫn hiện đầy đủ cả SSD và HDD.
Tuy nhiên sau khi Restart thì các phân vùng thuoojv HDD liền biến mất.
Mình vào BIOS kiểm tra thì vẫn thấy có HDD.

Mình dùng USB boot ở dạng UEFI để vào mini Win kiểm tra thì không thấy xuất hiện HDD, nhưng nếu boot ở dạng Legacy thì lại xuất hiện.
Mình đã thử format tất cả 2 ổ HDD và SSD để cài lại Windows. Nếu cài Windows lên HDD thì tất cả các phân cùng đều hiện. Nhưng nếu cài trên SSD thì chỉ hiện SSD.
Một điều lạ nữa là nếu đang chạy windows trên SSD, chỉ Shutdown và khởi động lại thì các phân vùng không biến mất. Chỉ khi nào chọn Restart thay vì shutdown thì mới bị ẩn mất các phân vùng HDD.

Có bạn nào bị tương tự hoặc có kinh nghiệm xử lý vụ này làm ơn chỉ giúp mình!
Cảm ơn mọi người đã đọc!

Chào mọi người, mình có 1 vấn đề cần trợ giúp.

Mình mới lắp SSD cho laptop. Và để tận dụng cái HDD cũ, mình mua caddy bay để lắp vào vị trí của ổ DVD.
Ban đầu khởi động lại, các phân vùng vẫn hiện đầy đủ cả SSD và HDD.
Tuy nhiên sau khi Restart thì các phân vùng thuoojv HDD liền biến mất.
Mình vào BIOS kiểm tra thì vẫn thấy có HDD.

Mình dùng USB boot ở dạng UEFI để vào mini Win kiểm tra thì không thấy xuất hiện HDD, nhưng nếu boot ở dạng Legacy thì lại xuất hiện.
Mình đã thử format tất cả 2 ổ HDD và SSD để cài lại Windows. Nếu cài Windows lên HDD thì tất cả các phân cùng đều hiện. Nhưng nếu cài trên SSD thì chỉ hiện SSD.
Một điều lạ nữa là nếu đang chạy windows trên SSD, chỉ Shutdown và khởi động lại thì các phân vùng không biến mất. Chỉ khi nào chọn Restart thay vì shutdown thì mới bị ẩn mất các phân vùng HDD.

Có bạn nào bị tương tự hoặc có kinh nghiệm xử lý vụ này làm ơn chỉ giúp mình!
Cảm ơn mọi người đã đọc!
lỗi này bác thử load defaul lại bios và kiểm tra lại cadibay xem sao bác nhé

SinBad Pro

Búa Gỗ
Cũng bị trường hợp này . Gắn SSD vào ổ DVD khởi động máy tính 2 lần mới nhận ổ cứng , thử vài cách đưa vị trí khởi động lên đầu trong Bios và rỡ cập nhật driver vẫn bị. Hóng cao nhân chữa dứt vấn đề này.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
lỗi này bác thử load defaul lại bios và kiểm tra lại cadibay xem sao bác nhé
Như bên trên mình đã trình bày là đã reset default rồi mà không được.
Rốt cục, mình bận quá đưa máy cho đứa em dùng tạm. Nó mang ra tiệm, thợ họ nói là phải kích hoạt (active) cái gì đó (đứa em nó không hiểu) thì giờ ổn rồi.

SinBad Pro

Búa Gỗ
Như bên trên mình đã trình bày là đã reset default rồi mà không được.
Rốt cục, mình bận quá đưa máy cho đứa em dùng tạm. Nó mang ra tiệm, thợ họ nói là phải kích hoạt (active) cái gì đó (đứa em nó không hiểu) thì giờ ổn rồi.
Hỏi đứa em bạn lại thử ih á đang bị mà chưa có cách khắc phục.