This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ram bus với cpu bus

domanhhp

Búa Gỗ Đôi

Tình hình là mình có tham khảo ram và chip . Thấy thị trường mainboard hỗ trợ ram cpu intel lên tới 4333 mhz , mình thấy intel core gen 10 cao nhất mới có DDR4-3200, LPDDR4-3733 . Mình không hiểu nếu mua ram bus > 3733 vs chip intel gen 10 bus DDR4-3200, LPDDR4-3733 chả hạn thì nó xảy ra những vấn đề gì? Nó có chạy hết bus ram > 3733 hay chỉ chạy max là 3733 = bus chip intel thôi .

ntquyet247

Rìu Vàng
Bằng với bus max mà CPU có thể support bạn ạ! Trước mấy loại CPU core 2 duo như T9900 trên laptop max là 1066 mình lắp mấy thanh 1333 vào thì vẫn là 1066 thôi!!!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
BUS của CHIP xử lý (CPU) bao nhiều thì máy có thể xử lý BUS của RAM bấy nhiều mà thôi .
Thông thường người build máy tính họ sẽ xây dựng BUS của RAM thấp hơn BUS của CPU 1 bậc , như vậy CPU lúc nào cũng hoàn thành tốt nhiệm vụ xử lý

Ví dụ CPU xử lý BUS 800 thì RAM sẽ build là BUS 667

meebo

Rìu Vàng Đôi
Theo mình biết cái Bus CPU nói là tốc độ RAM tối đa mà CPU có thể quản lý.
Nếu RAM (loại DDR4 mà CPU và main hổ trợ) có bus cao hơn main và CPU thì tốc độ RAM bị giảm đi sao cho phù hợp với CPU và main.
Tốc độ RAM có thể được hệ thống tự động điều chỉnh. Dễ thấy là khi gắn 2 RAM khác bus thì hệ thống lấy bus của thanh thấp hơn-cho nên RAM có bus cao hơn CPU là không phải lo-chỉ phí tiền thôi.

Pham Cong

Rìu Bạc
Có sự hiểu nhầm về bus RAM với bus mà CPU hỗ trợ.

Nhiều bạn còn chưa rõ tốc độ bus RAM mà CPU hỗ trợ là như thế nào?

Trước đây mình cũng hay lầm tưởng rằng, chỉ có những thanh RAM có bus nhỏ hơn hoặc bằng mức bus RAM mà CPU hỗ trợ thì mới hoạt động được. Nhưng điều này không đúng, kể cả đối với những thanh RAM có bus lớn hơn lượng bus mà CPU hỗ trợ thì vẫn có thể hoạt động ổn định được!

Ví dụ thông số bus RAM mà CPU của Intel Core i5-8400 được hỗ trợ ở mức 2666MHz. Nhưng thông số này có nghĩa là Intel đảm bảo đến mức 2666MHz CPU sẽ hoạt động ổn định và nếu bạn sử dụng RAM có bus cao hơn thì Intel không đảm bảo được là hệ thống của bạn có ổn định hay không thôi chứ không có nghĩa là không chạy được.

Để chứng minh cho nững nhận xét trên, các bạn có thể tham khảo bài test ở đây: .

Tóm lại, nếu bạn sử dụng RAM có bus lớn hơn Bus CPU hỗ trợ thì vẫn có thể sử dụng tốt được, miễn là Mainboard của bạn có hỗ trợ.

namprince187

Rìu Sắt
thế thì cá nhân mình vẫn sẽ chọn giải pháp an toàn là sử dụng RAM có bus nhỏ hơn bus CPU

quocxayda

Búa Gỗ
Bus như một con đường, Bus cpu và bus ram là 2 con đường khác nhau. CPU xử lý nhiều vấn đề , trong đó ram là bộ nhớ tạm thời nên bus ram càng lớn thì dữ liệu cpu lấy càng nhanh mà thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko muốn nói bạn ko hiểu . Nhưng thật ra nó là như vậy

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nhà sản xuất bo mạch chủ đưa ra thông số hổ trợ trên main ko bao giờ BUS của RAM lớn hơn độ xử lý BUS CPU
Còn người dùng muốn gắn thế nào tùy ý , nếu gắn RAM có BUS cao hơn BUS của CPU mà chạy tốt thì đó là cái mà nhà sản xuất main họ ko biết

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn xem mà ko suy luận , Cái CPU gắn vào có cái xử lý = bao nhiêu đó , có cái xử lý cao hơn hoặc thấp hơn cái đang được gắn . Cái đó ko liên quan gì đến cái BUS của main do nhà sản xuất đưa ra thông số

Ví dụ thông số của MAIN G41 này

Người viết cái bài đó họ nói cái CPU xử lý tốc độ 2,8GHz đó ko liên quan gì đến cái FSB của core cả

sonha

Rìu Sắt
Mình tưởng bus ram thì do main có hỗ trợ hay không chứ nhỉ

Hamano Kaito

Moderator

Main là cái nhà con đường còn ram và cpu là xe cộ qua lại ! Ko có main thì cpu với ram giao tiếp bằng gì bạn ??
Mọi giao tiếp phần cứng điều thông qua main, mọi điều khiển trên máy tính điều thông qua CPU để CPU hoạt động tối ưu nhất Ram xuất hiện để tạo bước đệm cho CPU truy xuất tốt hơn

Sửa lần cuối:

meebo

Rìu Vàng Đôi
thì đúng là main hổ trợ nhưng nó thành ra vầy:
Main là 1 con đường cao tốc được nhà thầu thiết kế hổ trợ chạy 500km/h.
CPU là bộ giao thông vận tải: tối đa chỉ được chạy 300km/h thôi, nhanh hơn là tai nạn đó, phạt.
RAM: anh này có thể chạy được 400-500km/h, nhưng ảnh như nhà xe chịu sự chi phối của cơ quan chức năng, không muốn bị phạt nên nghe lời CPU chạy 300km/h

Vậy nếu Main hổ chỉ trợ 300? tốt CPU xài hết 300. Nếu Main thấp hơn 300? CPU và RAM phải theo thôi.

P/S: có gì sai xin hãy mạnh tay góp ý thêm

Sửa lần cuối:

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
bạn đọc bài mình viết thì tự hiểu , main là nó hỗ trợ các loại bus ram bn , tức là ram bus như main đáp ứng thì mới dùng dc . Còn vấn đề mình hỏi là ram và cpu , trong khi chip mới support bus 3733 , ram hiện tại các hãng > 3733 , còn main mình viết thì support ram lên tận 4333 rồi . Vấn đề bạn nói nó liên quan đến độ tương thích , còn vấn đề mình hỏi là ram và chip nó có xung đột hay ảnh hưởng đến vấn đề gì khác ko.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
thế thì cá nhân mình vẫn sẽ chọn giải pháp an toàn là sử dụng RAM có bus nhỏ hơn bus CPU
Bus Ram nên lớn hơn hoặc bằng bus cpu nhé, để cpu nếu cần nó hoạt động hết sức mạnh của nó. Bus main chắc khi mua phải hỗ trợ cpu rồi. Ví dụ cpu i38100 max bus 2400, mình mua con ram 4 bus 2666 vẫn ok. Nhưng nếu mình lấy Ram 4 Bus 2133 thì không khai thác hết sức mạnh cpu.
Nên nhớ cpu thường là thằng cứng, vững nhất trong PC.
"Main là thành phố, Ram là con đường, CPU là thằng con ưa quậy. Card MH là bà vợ kiêu sa và tài khoản của ta là em HDD đỏng đảnh".
Mà dạo này Ram 4 bus 2666 lại dễ tìm và rẻ hơn buss 2400!

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Như tôi đã trình bày rồi
Front-side bus của CPU hổ trợ trên main bao nhiêu
thì máy nó diều khiển được BUS của RAM bấy nhiêu thôi ,

Hãy tìm hiểu Front side bus và core CPU xử lý ko liên quan đến BUS trên MAIN đã đưa ra từ nhà sản xuất

Sửa lần cuối: