Hỏi/ Thắc mắc - Ram 6GB có sử dụng tốt không ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ram 6GB có sử dụng tốt không ?

Có thể sử dụng 6GB Ram tốt không ?

• Bình chọn: 5 71.4%
  • Không nên ( Cũng được )

Bình chọn: 1 14.3%
  • Không

Bình chọn: 1 14.3%

• Tổng số lượt bình chọn
    7

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Hiện tại em đang có Ram 2GB, giờ em muốn mua Ram 4GB với cùng số Bus. Nhưng em không biết nó có thể hoạt động trơn tru được hay không nữa ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ.

Sửa lần cuối:

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Hiện tại tôi đang có Ram 2GB, giờ tôi muốn mua Ram 4GB với cùng số Bus. Nhưng tôi không biết nó có thể hoạt động trơn tru được hay không nữa ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ.
Bác cứ mạnh tay đi chứ. Ko sài được thì sang lại cho anh em mấy hồi.
Đùa bác thôi chứ trước tiên bác google xem main của bác hổ trợ bao nhiêu Gb ram rồi hãy lắp. Máy bác đến giờ mà còn sài 2gb ram thì chắc main lâu lắm rồi, nên mình đoán chỉ hổi trợ tối đa 4gb

statistics

Moderator
Thành viên BQT
CPU bây giờ còn 6 core, RAM 6GB thì đã sao, cứ quất đại đi (nó không có hiệu ứng dual, bus thì không có vấn đề gì)
Không có hiệu ứng dual là gì vậy ạ ?
quất liền chứ sợ gì :cool:
Vâng con mới quất luôn nè chú, công nhập sau khi con quất em cái nó nhanh rõ rệt lên chú. Mỗi tội phải cài lại win 64 bit thôi ạ.
Bác cứ mạnh tay đi chứ. Ko sài được thì sang lại cho anh em mấy hồi.
Đùa bác thôi chứ trước tiên bác google xem main của bác hổ trợ bao nhiêu Gb ram rồi hãy lắp. Máy bác đến giờ mà còn sài 2gb ram thì chắc main lâu lắm rồi, nên mình đoán chỉ hổi trợ tối đa 4gb
Đã quá anh ơi, main em chạy H61 nâng được 6GB. Máy em mua cũng được 9 năm rồi, đây là kì nâng cấp đầu tiên cho ẻm luôn. Em tính nâng từ từ để nó thành siêu máy tính luôn.
Cám ơn mọi người đã giúp đỡ ạ.

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
chipset main H61 hỗ trợ dual RAM, bạn cần kiếm 1 cặp y trang nhau (thương hiệu, dung lượng, bus) thì sẽ có hiệu ứng dul RAM, khi đó hiệu năng máy sẽ tăng lên đáng kể.
còn dual RAM nó có ý nghĩa cụ thể ra sao, nôm na mà nói nó sẽ đạt tốc độ tối đa của bus ghi trên nhãn của 1 thanh RAM của bạn, còn nếu chạy cọc cạch thì nó sẽ chỉ tương đương nửa tốc độ lý thuyết thôi, chi tiết mời search google

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Chẳng hiểu sao nó cứ dual
Ý bạn là dual chỗ nào.
Chỗ rank: dual là ram có 2 mặt chip (thường là 16),single là ram có 1 mặt chip nhớ (thường là 8)
Còn cái dual còn lại là dual chanel. Bạn gắn 2 thanh ram nên nó nhận dual thôi.

Nguyen Minh Huu

Búa Gỗ Đôi
các bác cho mình hỏi là mình có 2 que ram 4gb bus 2666, nếu chỉ lắp 1 que vào máy thì chỉ bus đc 1333 thôi đúng k ạ, phải 2 thanh mới 2666 (theo như mình biết sơ sài)

Teplice

Thành viên BQT
Hiện tại em đang có Ram 2GB, giờ em muốn mua Ram 4GB với cùng số Bus. Nhưng em không biết nó có thể hoạt động trơn tru được hay không nữa ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ.
Nếu lắp 2 con cùng 2GB thì được, chứ lắp 1 con 2GB và 1 con 4GB thì không ổn, bao giờ cũng ưu tiên con cao nhất bị chết trước. Kinh nghiệm nên lắp cùng GB và cùng bus.
Tạo poll mà sao có dòng: Không nên (cũng được)

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Nếu lắp 2 con cùng 2GB thì được, chứ lắp 1 con 2GB và 1 con 4GB thì không ổn, bao giờ cũng ưu tiên con cao nhất bị chết trước. Kinh nghiệm nên lắp cùng GB và cùng bus.
Em nâng cấp luôn rồi anh, mà nó khác Bus nữa :(
Con cao nhất bị chết trước là sao anh.

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
các bác cho mình hỏi là mình có 2 que ram 4gb bus 2666, nếu chỉ lắp 1 que vào máy thì chỉ bus đc 1333 thôi đúng k ạ, phải 2 thanh mới 2666 (theo như mình biết sơ sài)
lý thuyết RAM bus 800 (clock) thì sẽ chạy với tốc độ thực khoảng 400-533, nếu cắm kênh dual thì sẽ chạy hết công xuất mà chipset cho phép, nhưng nằm trong khoảng giới hạn thiết kế của RAM
ví dụ: chipset cho phép chạy với bus 1066 thì RAM sẽ chạy bus 800 (nhưng phải là 2 que cùng hãng, cùng bus, cùng dung lượng và tốt nhất cùng KIT)
còn nếu lắp cọc cạch thì hệ thống sẽ tính tốc độ bằng phân nửa của que có bus, dung lượng thấp hơn

Không đồng bộ GB thì xung nhịp sẽ bấp bênh, hiệu quả không cao, sẽ dẫn đến Ram có dung lượng cao bị ảnh hưởng trước, khả năng con Ram 4GB sẽ dừng cuộc chơi sớm.
làm gì có chuyện đó, RAM thì chẳng mấy khi chết, còn nếu chết là do hên xui, con nào cùi bắp thì chết thôi (số trời), chẳng có tài liệu nào phán quyết như vậy cả

statistics

Moderator
Thành viên BQT
lý thuyết RAM bus 800 (clock) thì sẽ chạy với tốc độ thực khoảng 400-533, nếu cắm kênh dual thì sẽ chạy hết công xuất mà chipset cho phép, nhưng nằm trong khoảng giới hạn thiết kế của RAM
ví dụ: chipset cho phép chạy với bus 1066 thì RAM sẽ chạy bus 800 (nhưng phải là 2 que cùng hãng, cùng bus, cùng dung lượng và tốt nhất cùng KIT)
còn nếu lắp cọc cạch thì hệ thống sẽ tính tốc độ bằng phân nửa của que có bus, dung lượng thấp hơn

làm gì có chuyện đó, RAM thì chẳng mấy khi chết, còn nếu chết là do hên xui, con nào cùi bắp thì chết thôi (số trời), chẳng có tài liệu nào phán quyết như vậy cả
Quan trọng nhất là cùng bus , nếu cùng dung lượng thì hệ thống sẽ chạy theo chế độ dual, nếu khác dung lượng thì chạy theo chế độ Flex.
Main H61 thường nhận 16 gb Ram lắp thoải mái
Song lắp 2 thanh cùng dung lượng cùng bus(cùng hãng thì càng tốt) để máy chạy kênh đôi
Cháu cảm ơn các bác nhiều ạ. Sau khi lắp cháu thấy máy cháu mượt hẳn không còn lag như trước nữa ạ. Cám ơn các bác nhiều ạ.