Photoshop và Illustrator không dùng tài nguyên của VGA trên Windows 11. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Photoshop và Illustrator không dùng tài nguyên của VGA trên Windows 11.

hailuavt86

Gà con
Xin chào các bác,
Vừa qua em gặp phải 1 tình trạng rất là khó chịu với Photoshop và Illustrator.
- Sự cố là nó lag kinh khủng, và thường xuyên bị treo khi làm việc với những file lớn.
Laptop của em dùng Core i9 2.6 -tb 5.0Ghz, Ram 32G, VGA RTX A5000 16G VRAM. Máy quá mạnh cho các ứng dụng đồ họa hiện tại, nhưng chẳng hiểu sao nó chạy lag Photoshop và Illustrator.

Em đã dùng đủ mọi cách, update driver, chỉnh hiệu năng này nọ mà vẫn ko được. Em có kiểm tra task manager thì VGA nó ko hoạt động 1 tẹo nào khi chạy photoshop và illustrator, mặc dù đã tích vào ô GPU trong ứng dụng cũng như VGA để chế độ High perform cho app. E có xem được 1 video trên youtube, thì phía dưới photoshop, có 1 mũi tên, click vào để xem CPU mode, nếu nó hiện D3D12 là ok, còn hiện "Software" thì là không ổn. Không may là máy em nó hiện Software, thật tình là chỉ mở 1 cái ảnh nhỏ, mà zoom in, out nó lag vãi luôn, thua cả con macbook đời 2015 không có VGA rời.

Mày mò mãi thì may quá, là em cứ click tới lui trong phần setting của photoshop (Edit>Preferences>General>Technology Preview), mặc định thì nó tick rồi, nhưng em cứ tick tới lui vài lần, thì đột nhiên cái VGA nó hoạt động, nó lên %, và photoshop nó đã mượt dù để độ phân giải màn hình 4k. Đúng là củ chuối thật.

Nhưng giờ còn Illustrator, nó ko có mục chọn như Photoshop, nên là khi dùng, VGA vẫn im re, ko lên % nào. nên những hình lớn vẫn lag lắm. Thật không biết sao cho nó hoạt động với Illustator nữa. Ai có kinh nghiệm gì thì chỉ em với nha.

Thanks anh em!!!

Attachments

• Screenshot 2024-05-17 224354.png
    Screenshot 2024-05-17 224354.png
    71.9 KB · Lượt xem: 29,165

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
tính năng của Win11 thôi, bình tĩnh đi.
lên W12 nó hết