Hỏi/ Thắc mắc - PC tự động reset? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc PC tự động reset?

Chào mn!
2 hôm nay không hiểu sao PC của mình đang chơi game, coi phim dc khoảng 30p thì bị treo rồi tắt ngúm, tự khởi động lại 5-6 lần mới lên dc window, lên dc rồi thì mọi thao tác đều ì ạch mặc dù mình dùng SSD để cài win rồi. Mới cài lại window hôm qua nhưng vẫn thế. Quét virus các thứ rồi k có gì cả. Mình xem trong CrystalDiskInfo vẫn trạng thái tốt. Nhiệt độ cpu hay gpu cũng k có khi nào quá 70 cả.
K biết trên đây có ai bị giống mình và biết cách sửa k giúp mình với

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Có khi mainboard gặp lỗi hoặc bộ nguồn quá tải rồi á bạn. Mà chỉ bị khi sử dụng các tác vụ nặng hay để không cũng bị vậy bạn?

kuroo123

Búa Đá Đôi
Bị treo rồi tự khởi động lại nhiều khả năng bộ nguồn có vấn đề.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Chào mn!
2 hôm nay không hiểu sao PC của mình đang chơi game, coi phim dc khoảng 30p thì bị treo rồi tắt ngúm, tự khởi động lại 5-6 lần mới lên dc window, lên dc rồi thì mọi thao tác đều ì ạch mặc dù mình dùng SSD để cài win rồi. Mới cài lại window hôm qua nhưng vẫn thế. Quét virus các thứ rồi k có gì cả. Mình xem trong CrystalDiskInfo vẫn trạng thái tốt. Nhiệt độ cpu hay gpu cũng k có khi nào quá 70 cả.
K biết trên đây có ai bị giống mình và biết cách sửa k giúp mình với
Nếu máy bàn, bạn xem:
1) Nguồn: Chơi games bạn nên chọn nguồn Công suất thực, công xuất 350W (games nhẹ) hoặc 400W trở lên. Bạn xem cạnh máy có chạm đất không, nếu rò điện thì một phần xuống đất gây quá tải nguồn.
Chỗ bạn có mưa mấy hôm nay không, có thì chác nguồn.
2) CPU khô keo, mua loại tinh thể chì hoặc bạc trét vào. Nên có thêm 1 quạt tản nhiệt cho thùng máy, đặt theo chiều hút ra. Nếu bạn đang ở vùng nắng nóng thì có thể do nhiệt. Đo 70 độ thì cứ cộng thêm 5 hoặc 10 nữa vầy là nóng rồi.
3) Các chân ram bị oxy hóa, lấy cục tẩy chà cho sạch các chân, tổi bụi và ráp lại.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
bữa nay coi phim cũng bị treo b ạ
Bạn mở taskmanager lên. Rồi để chế độ cửa xổ trên cùng. Vừa coi phim vừa theo dõi cpu. Coi lúc đứng có gì bất thường không.
Một khả năng cao. Ổ cứng có vấn đề.

Nếu máy bàn, bạn xem:
1) Nguồn: Chơi games bạn nên chọn nguồn Công suất thực, công xuất 350W (games nhẹ) hoặc 400W trở lên. Bạn xem cạnh máy có chạm đất không, nếu rò điện thì một phần xuống đất gây quá tải nguồn.
Chỗ bạn có mưa mấy hôm nay không, có thì chác nguồn.
2) CPU khô keo, mua loại tinh thể chì hoặc bạc trét vào. Nên có thêm 1 quạt tản nhiệt cho thùng máy, đặt theo chiều hút ra. Nếu bạn đang ở vùng nắng nóng thì có thể do nhiệt. Đo 70 độ thì cứ cộng thêm 5 hoặc 10 nữa vầy là nóng rồi.
3) Các chân ram bị oxy hóa, lấy cục tẩy chà cho sạch các chân, tổi bụi và ráp lại.
1: nguồn mình là 520W chuẩn 80plus gì gì ấy
2: mình cũng có bôi keo và vs máy mới đây rồi, cũng có thêm quạt tản chân đồng chỗ CPU rồi
3: lúc đầu mới bị mình có tháo 1 thanh ra ( 2 thanh 8GB) và cho chạy 1 thanh thì lên dc, sau cũng tháo 2 thanh ra lau lau,đổi khe các thứ
Kết luận là: Bây giờ có reset k thì chưa biết nhưng máy vẫn ì ạch lag lag

Bạn mở taskmanager lên. Rồi để chế độ cửa xổ trên cùng. Vừa coi phim vừa theo dõi cpu. Coi lúc đứng có gì bất thường không.
Một khả năng cao. Ổ cứng có vấn đề.
Bây giờ mình làm gì cpu nó cũng nhảy lên 100% hết b. Nãy save cái ảnh để up lên thôi mà nó cũng nhảy lên 100%. ổ cứng thì mình cũng xem trong Crystal với check phân mảnh thì đều ok cả. Còn kiểm tra vde ổ cứng kiểu ji nữa thì mình k biết, biết mỗi 2 cái đóhttps://www.upsieutoc.com/image/untitled1.BEJVXy
mở task lên là nó bị đơ vậy tầm 5 10s

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
XEM từ trên xuống đến đây , thì cũng có ý này , thật ra tôi cũng ko biết gì nhưng nghi nghi là liên quan đến VGA và driver VGA

XEM từ trên xuống đến đây , thì cũng có ý này , thật ra tôi cũng ko biết gì nhưng nghi nghi là liên quan đến VGA và driver VGA
Lúc cài lại Win mình có cài lại cả driver Vga bằng Nvidia. phải cái này k nhỉ? mình dùng card GTx1060.Với cả 1 2 tháng nay cũng k có cập nhật driver vga gì cả. nên chắc cũng k phải xung đột gì đó. còn lỗi VGa cụ thể ntn thì mình cũng k biết check :)). cũng có chuyển cáp màn hình từ vgva sang main rồi mà vẫn vậy? Hay do main nhỉ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu như bạn cài win10 thì thử để win nó auto update drive , bạn dùng setup thử xem còn bị ko .
Bệnh ko rõ mà ko có bacsi thì tự mò thôi

shinken

Búa Gỗ Đôi
Theo mình thì 1 trong 2 thanh RAM của bạn có vấn đề. Bạn thử chạy với từng thanh. Sau đó chạy với thứ tự thanh RAM với khe gắn RAM (đổi vị trí 2 thanh RAM). Mình từng bị v/đ này trên laptop nên phải bỏ bớt 1 thanh là chạy ổn.

ansos123

Rìu Bạc
Khả năng bị lỗi main hoặc nguồn bác ơi. Lỗi main thì hơi khó vì phải đem đi bảo hành hoặc phải có đồ nghề mới test được

HB1122

Búa Gỗ
Có thể lỗi trên main rồi bác,bác mang qua cơ sở sửa chữa người ta kiểm tra xem chứ mầy mò ở nhà thì khó lắm