Thảo luận - Office 2021 bị lag hơn các office trước | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Office 2021 bị lag hơn các office trước

nguyentam787

Rìu Bạc
Nó mở nhanh, nhưng hay treo trên các file khoảng 100 trang trở lên. Khi mở nó rất nhanh nhưng trong quá trình chỉnh sửa, xem qua lại giữa các file... sau khi làm khoảng 30 phút thì nó mới xảy ra. Phụ nữ làm thì bạn biết đó họ mở đủ thứ vừa làm vừa zalo, facebook... Mình nghĩ là do thiếu ram nên lắp 16GB duall mà cũng chả ăn thua. Mình nghĩ là do xung đột giữa định dạng Office 2003, 2010, 2021. Nó bị cả trên PowerPoint và Excel 2021 nữa.
B này nói chuẩn chỉ nè

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Laptop tôi core i7 11800H, ram 16G, ổ ssd wd sn 770 4x4 500G mà office 2021 cũng bị chậm kinh hồn luôn. Nhưng nó chỉ chậm file cũ, còn mở mới nó vèo vèo. Mới bị thời gian vài tháng nay, những file trước đây không bị thì giờ nó cũng chậm bà cố nội luôn. Lúc đầu tưởng nói lỗi, gỡ ra cài lại vẫn thế. Tiếp tục cài lại luôn cả win, xóa sạch sẽ ổ cứng nhưng kết quả vẫn thế. Không rõ nguyên nhân từ đâu? Win và office update đầy đủ, luôn là bản mới nhất. Office cài file online của bản 2019 tải chính chủ từ Microsoft, rồi up key 2021. Chắc có lẽ phải xó để cài bản 2019 xem sao

chipsteps

Rìu Vàng
theo em thì bác cho vợ bác mở file lên rồi "Save as" lại với định dạng mới nhất của Office 2021, nhiều khi mấy file 2010 mở em cũng thấy nó đơ lắm! chả hiểu luôn! Cứ tưởng bản mới nhất phải tương thích hết các phiên bản mới đúng chứ nhỉ?

nguyentam787

Rìu Bạc
theo em thì bác cho vợ bác mở file lên rồi "Save as" lại với định dạng mới nhất của Office 2021, nhiều khi mấy file 2010 mở em cũng thấy nó đơ lắm! chả hiểu luôn! Cứ tưởng bản mới nhất phải tương thích hết các phiên bản mới đúng chứ nhỉ?
Cái này m cũng làm rồi. Không có tác dụng

Lang Thang

Rìu Chiến
Cài 64bit. Vợ hay soạn giáo án. Đã thử cài lại nhưng vẫn vậy. Chốt lun cho máy vợ office 2016 thấy chỉnh sửa không còn bị treo nữa. Máy có office 21 bản quyền không dùng được nên thấy tiếc tiếc
Giống mình rồi. Cũng quay lại Office 16 VL trên máy của vợ. Không treo nữa. Nhưng đc thời gian vợ lại đòi lên Office 21 vì giao diện đẹp, vẽ các biểu đồ đẹp hơn, nhiều hiệu ứng khi trình chiếu và thiết kế trên PP. {Riêng mình thì thấy không khác gì🙂}

nguyentam787

Rìu Bạc
Tôi nhớ không nhầm thì tôi mới hỗ trợ bạn active O2019 trên máy mà bạn bảo của vợ bạn mà nhỉ. Lại quay về 2016 rồi à?
Sáng bác hỗ trợ e kích hoạt office 19 máy vợ e. Rồi đưa vợ dùng thì nàng lại chê ông sửa gì mà đơ đơ khác gì chưa sửa. Tức mình xuống lun 2016 cho sài. Bả lại khen hết đơ rồi

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Máy vợ mình cài Office 2021 Pro Plus cũng bị, đặc biệt khi mở 2, 3 file cùng lúc để chỉnh sửa, sao chép hay khi thiết lập trang (chỉnh lề) là nó treo khoảng 2,5 phút_Vợ mình thấy nó treo là để kệ nó đó ... để một thời gian là nó tự khôi phục lại😂. Mình dùng đủ cách (cài lại Office 2021 bằng dòng lệnh, chỉ lấy Word, PP, Excel thôi ; đổi các kênh update. Cài nguyên bộ 365 trực tiếp, cài file ISO gốc... cũng không được. Nghĩ do xung đột với Mathtype 7.4 gỡ ra cài 6.9 vẫn bị... Đành bó tay. Mình cài thử (đăng nhập) tài khoản 365 Developer vào.. nhưng cũng không khả quan hơn. Cuối cùng kết luận với vợ là: Do máy em dùng Tiếng Việt nên....
P/S: Cấu hình máy cũng mạnh, SSD M.2 PCIe Gen 3x4 hẳn hoi.
Xem phần đính kèm 50618
Hình như trong hình là ram 16GB nhỉ ? Cái này bạn thử chuyển sang Doc Google hoặc LiberOffice và WPS Office xem có khắc phục được không nhé.

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Sáng bác hỗ trợ e kích hoạt office 19 máy vợ e. Rồi đưa vợ dùng thì nàng lại chê ông sửa gì mà đơ đơ khác gì chưa sửa. Tức mình xuống lun 2016 cho sài. Bả lại khen hết đơ rồi
Đúng là nhiều khi bản nhẹ nhàng hơn và không rối thì không bị đơ vì MS hơi cùi bếp với cái vi tế hơn

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Giống mình rồi. Cũng quay lại Office 16 VL trên máy của vợ. Không treo nữa. Nhưng đc thời gian vợ lại đòi lên Office 21 vì giao diện đẹp, vẽ các biểu đồ đẹp hơn, nhiều hiệu ứng khi trình chiếu và thiết kế trên PP. {Riêng mình thì thấy không khác gì🙂}
bác bị Office 21 chơi xỏ rùi do anh MS thiết kế kỳ dị quá riết nản khi bị treo file. TUT trên mạng fix không được ca này đâu {rofl}

Lang Thang

Rìu Chiến
Hình như trong hình là ram 16GB nhỉ ? Cái này bạn thử chuyển sang Doc Google hoặc LiberOffice và WPS Office xem có khắc phục được không nhé.
Dùng hai cái này để chỉnh sửa các văn bản cũ soạn thảo đơn thuần thì được, còn các văn bản có chứa biểu đồ , đồ thị, phương trình ... sẽ không đúng dạng thậm chí không sửa được những định dạng toán học soạn thảo trên mathtype nhúng trong đó.

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Dùng hai cái này để chỉnh sửa các văn bản cũ soạn thảo đơn thuần thì được, còn các văn bản có chứa biểu đồ , đồ thị, phương trình ... sẽ không đúng dạng thậm chí không sửa được những định dạng toán học soạn thảo trên mathtype nhúng trong đó.
bác cho em cái file giáo án mà bác có vấn đề đó đi ạ. Để em thử xem nhé. Ngày xưa em cũng hay giúp mẹ giáo án đấy ạ

Lang Thang

Rìu Chiến
xác nhận office 365 mở trong 1 nốt nhạc
Mở thì rất nhanh 2021 hay 365 cũng thế. Ý mình nói là khi mở nhiều file như thế. (ví dụ: GV có ba bộ giáo án cùng môn như vậy của ba người khác nhau (có nhiều định dạng khác nhau: file thì định dạng soạn thảo ban đầu của 2003, 2007, 2010, 2013... mặc dù khi mở các file đó đều lưu lại ở định dạng của office2021, sau đó dùng file này để sử dụng_ bỏ các file ban đầu đi) nhưng trong quá trình copi chỉnh sửa vào 1 file để hoàn thiện, được khoảng 15-20 phút là nó hay bị treo khoảng 2- 3 phút... (tỷ lệ hay bị khoảng 40%-50% lượt mở chỉnh sửa). Sau đó Offile tự khởi động lại rồi hiện ra một bảng thông báo là: một loạt file cần khôi phục bạn chọn cái nào? 😒😒😒. Trong khi đó nếu dùng office2010 hay office 2016 thì không bị.

Sửa lần cuối: