Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng SSD reset máy chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng SSD reset máy chậm

nuhonkibi

Gà con
Tình hình là em mới lắp thêm con SSD kingston 400 1209Gb lắp cho con láp cùi. Mọi chuyện đều rất tuyệt vời khi en tiến hành reset máy ạ. Reset rất chậm (phải mất 2 3 phút, dừng ở màn hình khởi động cửa sổ win 10) trong khi nếu chỉ bật máy thì chỉ mất 15s. Bác nào biết nguyên do thì cho em cách khắc phục với nhé!
thanks all!

1234560987

Rìu Vàng
Trên win 10 thì shutdown nó k còn mang đúng nghĩa là shutdown giống như trên win xp hay win 7 nữa. Mình xin trích lại 1 đoạn cho nhanh đỡ phải gõ {big_smile}
Tại sao tùy chọn Shut Down không tắt máy triệt để?

Sự khác thường này tất cả là do tính năng Fast Startup của Windows 10, vốn được bật mặc định. Tính năng này được giới thiệu trên Windows 8, và cũng thường được gọi bằng những cái tên khác như Fast Boot, Hybrid Boot, hay Hybrid Shutdown.

Trên tiến trình tắt máy truyền thống, Windows sẽ tắt tất cả mọi thứ, loại bỏ trạng thái đang chạy của hệ thống, và khởi động từ đầu ở lần tiếp theo bạn bật PC. Khi bạn chọn chế độ ngủ đông (hibernate), Windows sẽ lưu lại toàn bộ trạng thái của hệ thống, bao gồm tất cả các chương trình và file đang mở, vào ổ đĩa cứng để bạn có thể nhanh chóng phục hồi công việc từ chỗ bạn bỏ dở lần trước.

Fast Startup là sự kết hợp giữa tiến trình tắt máy truyền thống với chế độ ngủ đông. Khi bạn bật Fast Startup, Windows 10 sẽ đóng tất cả các chương trình và file đang mở (tương tự như trong quá trình tắt máy truyền thống), nhưng sẽ lưu trạng thái của nhân hệ điều hành Windows vào ổ đĩa cứng (như trong quá trình ngủ đông). Lần tới bạn bật PC, Windows sẽ khôi phục lại nhân hệ điều hành và khởi động phần còn lại của hệ thống.

Nhân hệ điều hành là chương trình lõi cấp thấp (low-level core program) ở trung tâm của hệ điều hành. Nó có toàn quyền kiểm soát máy tính và là một trong những thành phần được tải lên đầu tiên trong suốt quá trình khởi động. Các trình điều khiển phần cứng (driver), máy tính của bạn sử dụng để tương tác với các thiết bị phần cứng tương ứng của nó, là một phần của nhân hệ điều hành. Việc tải ảnh chụp (snapshot) của nhân hệ điều hành sẽ tăng tốc quá trình khởi động, vì Windows không phải mất thời gian để tải trình điều khiển của tất cả các thiết bị phần cứng và khởi động lại chúng.

Tất cả quá trình ngủ đông nhân hệ điều hành này diễn ra tự động khi bạn nhấn nút Shut Down, và người dùng hiếm khi nhận thấy sự khác biệt. Tuy nhiên, nó có nghĩa là nếu một trình điều khiển phần cứng trên nhân hệ điều hành bị lỗi, việc bạn tắt PC và sau đó bật nó lên lại sẽ không xử lý được vấn đề. Windows sẽ lưu trạng thái hiện tại và khôi phục lại nó thay vì khởi động lại mọi thứ.

Vì vậy, thực tế thì khi bạn chọn chức năng Restart thì khi đó windows mới thực sự tắt hoàn toàn và khởi động lại. Tuỳ thuộc vào tốc độ đọc, ghi của ổ SSD mà tgian Restart sẽ nhanh hoặc chậm. Vì thế ở trên mình mới nói là vấn đề k chỉ nằm ở ổ SSD mà còn do hệ điều hành windows 10 nữa.

atlantic88

Búa Gỗ
chỉ reset là lâu thôi bạn ạ. Shutdow thì bình thường
tôi vừa thử restart máy tính thì mất 35s là vào win ( ssd sata3) , có thể máy bạn mới cài nên windows update, nên khi restart nó thực thi các bản update, còn không bạn thử cài lại win sau khi vào win đừng update driver vội, restart xem tốc độ như thế nào

nuhonkibi

Gà con
cảm ơn các bạn nhé

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
shutdown win10 thực chất nó hibernate nên bảo sao bật chả nhanh , restart mới đúng nghĩa là tắt thật và khởi động thật .
việc bật nhanh đúng nghĩa còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố : tốc độ ssd , cấu hình máy , giao tiếp kết nối , hệ điều hành , ứng dụng - services khởi động cùng . ngắn gọn là tiền nào của đó

duonglinh2

Rìu Bạc
Tình hình là em mới lắp thêm con SSD kingston 400 1209Gb lắp cho con láp cùi. Mọi chuyện đều rất tuyệt vời khi en tiến hành reset máy ạ. Reset rất chậm (phải mất 2 3 phút, dừng ở màn hình khởi động cửa sổ win 10) trong khi nếu chỉ bật máy thì chỉ mất 15s. Bác nào biết nguyên do thì cho em cách khắc phục với nhé!
thanks all!
vài lần đầu có thể do update lên nó lâu . bạn có thể tắt update xem sao . mà mình nghĩ 2-3 phút cũng chả sao . tưởng 15-30 p mới sợ chứ