Nhờ tư vấn - Ổ cứng máy tính cứ load gần 100% dù không mở chương trình nào | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Ổ cứng máy tính cứ load gần 100% dù không mở chương trình nào

KinhKha1987

Búa Đá
Mấy Bro giúp mình với.
Chả là mình mới mua máy bộ của Acer cấu hình như sau
Core i5 8400
UHD graphics 630
HDD 1TB
Ram DDR4 4GB
máy lúc nào cũng chậm và load ổ cứng gần 100% như thế này. Dù là mình đã khôi phục về mặc định máy
Như vậy là bị gì ak? Có phải do các phần mềm chạy ngầm không ạk? hay là ổ cứng mình bị lỗi vậy ak?
Có cách nào khắc phục không hay phải bảo hành ak :(
Thanks mấy Bro

BinhHT

Rìu Sắt
Chào bạn, tình trang máy bạn bị lỗi full disk 100% là do máy bạn xài ổ cứng cơ HDD và cộng với việc xài Windows 10 nên tình trạng này xảy ra. Để khắc phục tình trạng này mình nghĩ bạn nên gắn thêm ổ cứng SSD vào là hiệu quả nhất. Do tốc độ truy xuất của ổ HDD quá chậm dẫn đến lỗi trên.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Nếu yêu cầu công việc bác phải xài win 10 thì bác nên thay SSD. SSD Kingmax rẻ nhất tầm 500k-700K (chỉ để lưu win thôi chứ đừng lưu chung dữ liệu cá nhân vì con này hàng Taiwan nên không chắc ăn lắm) hoặc ráng 1 tí tiền nữa làm 1 con Samsung EVO 120GB giá khoảng 750K-850k (khuyên dùng).
Nếu chỉ yêu cầu văn phòng, ko đồ hoạ không nâng lên SSD thì bác tìm 1 bản ghost win 7 32/64bit Full soft Full driver trên Vn-zoom này cài là giải quyết mọi vấn đề.

Win 10 chỉ dành cho "dân chơi" SSD thôi. {big_smile}. Các bác HDD lên Win 10 rồi đi tìm đủ cách fix win, full disk trông chán lắm với lại win 10 dùng hay bị update đột ngột với lại lỗi vặt các bản update lắm.{big_smile}

Hamano Kaito

Moderator
Bạn chủ Up tận 3 hình nhưng chả có hình nào biết được nguyên nhân.
1/ Bạn vào trình giám sát tài nguyên chọn bên mục disk rồi chọn tab Total
2/ Nếu dùng taskmanager thì vui lòng check vào tab disk để coi ứng dụng nào thực thi nhiều nhất

@BinhHT, @huuhieu012345 | Không phải cứ Win 10 là SSD.
1/ Mình dùng HDD + Win 10 chưa bao giờ gặp tình trạng full disk. Và để giải thích Full Disk khá rờm rà và tốn thời gian
2/ SSD giải quyết được tình trạng trên là do đọc ghi cao. Nhưng nếu cứ tình trạng vậy hoài cũng ko tốt chút nào (dễ die SSD)
---------------------
Nhìn vào Win bạn chủ giống mới cài hoặc mới restore lại thì phải. Nếu mà đúng như vậy khả năng cao là đang cập nhật Update.

H

H Thong

Cũng bị giống bác. Mua SSD kington 240G gắn vào thay cho HDD thì hết không bị nữa. Máy chạy phà phà.{big_smile} Bác nếu nhiều tiền thì mua ổ SSD 500G.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Cứ ssd mà phang là đc. Bệnh nan y , chỉ có thuốc mang hiệu ssd thần thánh mới chữa triệt để. Ko sdd, fix thế nào cũng ko xong đâu.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Con này là lỗi Full-disk huyền thoại. Chỉ có thay SSD mới hết :D
Ổ hdd thường nếu biết mình tìm ra do đâu fulldisk mình vẫn có thể khắc phục dc mà , tất nhiên ssd có thể giải quyết tối ưu nhất

1234560987

Rìu Vàng
Ngày trc cái máy case ghẻ của mình ở nhà cũng cài win 10 từ thời đầu cũng thấy có quá trời người kêu bị full disk mà máy mình chả thấy bị làm sao {big_smile}

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
ram 4GB là quá ít (nên không tắt page file)
tắt system protection
tắt cilent install app microsoft
tắt update store
tắt luôn hibernate (khởi động sẽ chậm hơn xíu)
update win cho lên mới nhất
xóa bớt các phần mềm dư thừa
dùng disk cleanup ổ C
không được nữa mua thêm cây ram 8GB nhét vào + SSD
không được nữa bán máy luôn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
RAM 4GB mà cứ win64bit phang tới thì gánh lấy hiệu quả chậm máy ( full disk ko phải là nan y cho HDD , tôi dùng HDD từ khi có win10 beta cho đến giờ ( mới thay SSD được 2 mon) trước đó thì dùng vẫn mượt mà cho dù lắm lúc cũng bị đơ 1 vài chục giây ~~ hơn 1 phút (rất ít)
Nói nhỏ là tôi ko dùng soft nặng kí lô như đồ họa , lâu lâu conver ảnh sang test rõ là lâu kinh vì máy cổ lổ socket 775
Có 1 lợi thế là tôi dùng HDD nhỏ gọn cùi mía 80GB để chạy win còn lại các soft cài vào HDD thứ 2 vì vậy khi chạy soft thì nó chia sẻ cùng nhau mà chạy giảm bớt cho cái HDD cài win

Thật ra mấy ngày xem ko muốn cmt vào chỉ vì chủ thớt có online nhưng ko phản hồi

chuixoixa

Rìu Bạc
Bạn chủ topic xài là máy để bàn à?
thấy S1000DM010-2EP102 là thông tin của Seagate 1Tb 64MB cache.
Cấu hình của bạn không có card rời nhưng CPU thì ăn đứt CPU máy mình ở nhà rồi, nhà mình cPU cũ hơn, ổ cứng 1TB cũng cũ hơn, nhưng RAM thì 8Gb.
Bạn mua thêm thanh RAM 8Gb (mua ram cũ tầm 600k được rồi khỏi mua mới) gắn thêm vào máy là ok khỏi phải lên SSD.
Nhớ cài mới windows đừng cài từ file ghost hay bản mod lại gì hết, cài chuẩn GPT luôn ngay từ đầu, windows 10 phiên bản 1903 nhé sau đó active hay Thuốc gì đó thì nhờ anh em diễn đàn.

chuixoixa

Rìu Bạc
Chào bạn, tình trang máy bạn bị lỗi full disk 100% là do máy bạn xài ổ cứng cơ HDD và cộng với việc xài Windows 10 nên tình trạng này xảy ra. Để khắc phục tình trạng này mình nghĩ bạn nên gắn thêm ổ cứng SSD vào là hiệu quả nhất. Do tốc độ truy xuất của ổ HDD quá chậm dẫn đến lỗi trên.
Cấu hình vậy là bằng máy nhà mình đấy. Chỉ có điều RAM nhà mình 8Gb thôi. Chạy windows 10 64bit mà RAM 4Gb là hơi bị thọt.
Mình cho rằng máy nhà mình không bị mà bạn này bị tức là do RAM mà ram.

À nhưng gần đây mình mới đúp lên cái ssd vì có nhu cầu chơi game, giả lập Android chơi PUBG nên cần load tốc độ hơn{EMO_030}

Hamano Kaito

Moderator
Win có chức năng tạo pagefile, cái pagefile này chính là tiền đề làm disk load cao. VD như sau: Khi load tác vụ cần ram nhiều thì Disk (tức là ổ cứng | phân vùng C sẽ bị lấy làm mặc định) làm ram ảo.
Mà các bạn biết rồi đấy, ram với chức năng lưu trữ cache cho nên khả năng load và tải rất nhanh. Nhưng Disk nếu là ổ cứng HDD mà làm ram ảo thì thôi rồi, disk sẽ luôn bị quá tải khi bị truy xuất ào ào như vậy. Còn SSD thì đỡ hơn tí nhưng cũng chẳng khả quan là mấy đâu.
Còn nếu máy tắt cái pagefile đi, mà nếu ram sử dụng hết ko có ram ảo thì sẽ gây tràn bộ nhớ <=>
BSOD Crash Dump huyền thoại hiện ra hoặc máy tự tắt.............

LegendSamurai

Rìu Bạc Đôi
Vì sao win 10 chạy HDD chậm, phải đi sâu và nguồn gốc vấn đề. Tầm tháng 3 năm ngoái Microsoft đã xác nhận win 10 chạy ổ HDD sẽ bị fulldisk và khuyến cáo người dùng nâng cấp SSD. Cổ đông của Microsoft phần lớn là các hãng sản xuất phần cứng máy tính, họ sản xuất ra ổ SSD nhưng trên win 7 nhẹ, ổ HDD đủ nhanh và người dùng không thiết tha nâng cấp SSD, dẫn đến các hãng phần cứng không bán được SSD, và các hãng yêu cầu Microsoft phải viết lại mã nguồn gốc cho Windows sao cho win 8 chạy trên ổ HDD sẽ bị chậm, đơ, fulldisk để người dùng mua ổ SSD. Vì vậy Win 8 bị thay đổi mã nguồn gốc, ko kế thừa mã nguồn win 7 và sau này win 10 kế thừa mã nguồn win 8, tăng cường giao diện Metro đẹp hơn và nâng số phần mềm hệ thống chạy ẩn lên nhiều lần, dẫn đến tình trạng ổ HDD chạy tốc độ tối đa vẫn không đáp ứng được yêu cầu tốc độ tối thiểu để chạy tốt win 10, buộc người dùng nâng cấp SSD, hãng Microsoft và cổ đông đều thu được lợi nhuận từ đó.
Nguồn: ptvd1994

Hamano Kaito

Moderator
@LegendSamurai | Bạn cho mình bài tiếng anh của sếp đó dịch ra hoặc có bằng chứng nào ko !???
Micrososft đúng là chẳng tốt lành gì nhưng ghi vậy phải có bằng chứng mới thuyết phục !
-------------------
Lúc trước mình dùng con máy dua core ram 4G cài Win 8 chưa bao giờ bị cái gọi là FullDisk. Sau này có máy mạnh hơn tí là core i5 3470 cũng ram 4G và xài Win 10 chưa bao giờ bị FullDisk <== tất cả các đời máy mình toàn dùng HDD ko đấy
Đến bây giờ mình xài hàng AMD A8 7k6 + HDD cũng chả có bị FullDisk.
Mình nhớ có bị 1 lần là hồi đó đi theo Win nội bộ nâng cấp lên lúc đó disk lúc nào cũng load cao, chỉ bị mỗi lần đó thôi

Sửa lần cuối:
nỗi niềm chung của win 10 khi xài hhd thường, lên ssd là vấn đề được giải quyết hết à

KinhKha1987

Búa Đá
Bạn chủ Up tận 3 hình nhưng chả có hình nào biết được nguyên nhân.
1/ Bạn vào trình giám sát tài nguyên chọn bên mục disk rồi chọn tab Total
2/ Nếu dùng taskmanager thì vui lòng check vào tab disk để coi ứng dụng nào thực thi nhiều nhất

@BinhHT, @huuhieu012345 | Không phải cứ Win 10 là SSD.
1/ Mình dùng HDD + Win 10 chưa bao giờ gặp tình trạng full disk. Và để giải thích Full Disk khá rờm rà và tốn thời gian
2/ SSD giải quyết được tình trạng trên là do đọc ghi cao. Nhưng nếu cứ tình trạng vậy hoài cũng ko tốt chút nào (dễ die SSD)
---------------------
Nhìn vào Win bạn chủ giống mới cài hoặc mới restore lại thì phải. Nếu mà đúng như vậy khả năng cao là đang cập nhật Update.
Thanks các Bro và Mod đã tư vấn nhiệt tình cho mình.
Đúng là lúc đó mới resore nên nó update ngầm, nên full load 100%. qua ngày hôm sau đỡ hơn xíu. cỡ 60 70% Máy công ty mới mua từ tháng 02, vẫn còn bảo hành.
Máy mình đang xài là core i3 4150 Ram 2x2G cũng đang cài win 10 nhưng không bị tình trạng trên nên mình không nghĩ là do ram hay lên ssd đâu ạ. Mặc dù ram ít thật. Mở máy lên không là Memory 60% rồi.
Mình chụp lại rồi up sau hỏi mấy bro lại ạ.