This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng bị khóa Bitlocker. Xin các cao nhân chỉ giúp!

Mình hỏi cái này:
Nếu bật bit locker, thì haker có hack được cookie trình duyệt web không?
Mình hay dùng Microsoft Edge.
bitlocker là công cụ để mã hóa dữ liệu, còn cookie trình duyệt thực tế chỉ là một đoạn code để bạn đăng nhập trang web gì đấy. khi bạn bật máy lên, bạn sẽ phải nhập mật khẩu để giải mã ổ cứng, khi đó mới dùng được, thì tất nhiên là không thể bảo vệ được cookie của bạn rồi. nó chỉ bảo vệ nhưng trong trường hợp hacker cầm được cái máy bạn lên thôi. bảo vệ cookie tốt nhất vẫn là thao tác bảo vệ tài khoản + bớt dùng cr@ck lung tung + tỉnh táo khi click hay gõ một cái gì đó thôi. hai cái chẳng liên quan gì nhau hết bạn ơi

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Vậy, hãng máy tính mà tự bật bitlock và tự lưu mã unlock của nó đâu đó trong windows thì đúng là mất dại thật. Ít ra nó phải nhắc người dùng lưu key chứ.
Quá láo toét.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bios cứ bật secure boot vs uefi boot là n tự bật trong quá trình oobe bác ạ , bởi vậy khi oobe n mới bắt phải nhập mail . theo đúng quy trình của nó là đúng , bởi vì máy cá nhân mua về setup ban đầu là ng dùng , nhưng hầu hết đều do ng bán thiết lập chứ ng mua hầu hết mù tịt. n chỉ cần lỗi win là coi như bay data

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Mình mua máy dell nó có cài bitlock, giờ cài win xong, thì thấy có dư 2 phân vùng là 15GB và 1.5Gb, mình muốn gộp vào ổ D để tăng dung lượng, nghiệt cái nó không cho gộp, nó cứ báo cái gì blilocker ấy, mà mình thấy biểu tượng ổ khóa bitlocker đang mở

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn vào ô search gõ device encrypt , turn off . hoặc vào Control Panel\System and Security\BitLocker Drive Encryption tắt . chờ n decrypt xong là tắt hoàn toàn . boot vô win thì n chẳng hiện khóa mở )

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Ờ nhỉ. Có thể là bên bán họ cài win luôn. Người mua chỉ việc xài nên khi lỡ tay thì .... Mệt

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Như hình là mình không thể tăng giảm dung lượng của 2 ổ có chữ BitLocker, mặc dù mình đã tắt theo hướng dẫn của bác

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Dùng usb boot rồi dùng các ứng dụng chuyên biệt xem.
mình dùng usb boot để dùng ứng dụng đó bác, dùng mấy phần mềm luôn đều báo cái lỗi bitlocker này, không cho gộp phân vùng trống 17gb kia vào ổ E, giống kiểu ổ E nó khóa gì ấy, mình có gửi 2 ảnh để phân biệt giữa ổ có chữ bilocker và ổ không có chữ đó

Lang Thang

Rìu Chiến
Chư

Chưa off nhé. N đang chờ tạo key , data vẫn encrypt , bạn vào shell gõ manage-bde -off <drive letter>
Bác nói đúng rồi. Phải như thể này mới hết (không còn cảnh báo !). Nó chạy hơi lâu, bạn phải chờ một thời gian khi nào nó hiên thông báo.... mới hoàn tất.

Lang Thang

Rìu Chiến
Ktra trạng thái decrypt gõ manage-bde -status
Trạng thái encrypt về 0% là xong
Tháng trước mua latop HP cũng dính vụ này. Có sẵn bản WinHome bản quyền, sau khi nâng cấp lên Win11Pr thì nó tự kích hoạt Bitlocker. Nhớ ra chưa xóa phân vùng sao lưu của nhà sản xuất (khi mua về đã phân vùng lại- vì nó chỉ có một phân vùng c) Nên dùng USB boot vào để xóa và gộp phân vùng mới biết nó đã tự kích hoạt Bitlocker từ hồi nào.😁😁😁