Nhờ tư vấn - Nhờ tư vấn mua loại SSD chuẩn nào? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ tư vấn mua loại SSD chuẩn nào?

laptopk1

Búa Đá
Máy bạn tên gì ? nếu máy hỗ trợ msata thì cứ lắp 1 msata + 1 hdd 2.5inch đi
Yên tâm đi bạn,

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Các bác tư vấn giúp. Em có con máy lắp được SSD chuẩn Msata. Mà em xem giá SSD trên các websites thấy
Msata samsung 250GB: 1 triệu 4
SSD Samsung 2.5 250GB: 1 triệu 1
SSD Samsung 2.5 500GB: 1 triệu 7
Em thì máy sẵn HDD kèm máy khi mua rồi. Nhưng đang phân vân không biết sau này mà nâng SSD thì nên mua loại nào cho hợp lí. Vì nhu cầu lưu trữ khoảng 200-500GB thôi. Nếu mua Msata thì máy hỏng thì lại khó lắp vào máy khác vì chuẩn phổ thông là 2.5 và M2sata.
Với vấn đề của bạn thì mình khuyên mua ổ SSD 500G là tốt nhất. Mua ổ SSD + HDD giá cũng gần bằng rồi. Lưu trữ giờ đâu cần lưu trong máy, bỏ lên mấy tài khoản Gmail, Drive, Flick, ... cũng an toàn.
Ví dụ con này tầm 1,8tr: SSD Samsung 860 EVO 500GB 2.5 inch
Mà ổ SSD mua dung lượng càng lớn càng sống lâu hơn.
Lắp song song SSD và HDD cũng làm giảm tốc độ khi truy xuất các dữ liệu trên HDD.
HDD có ưu điểm là chơi games, lưu xóa dữ liệu, format, ... thường xuyên ít bị chết hơn SSD.

Jun Jae

Búa Gỗ
Máy bạn tên gì ? nếu máy hỗ trợ msata thì cứ lắp 1 msata + 1 hdd 2.5inch đi
Yên tâm đi bạn,
Máy em E7440 anh ạ. Vì em lo sau này mà hỏng máy rồi ổ chưa hỏng thì hơi phí ổ vì lúc đó mà mua thì máy thường cắm loại M2

Jun Jae

Búa Gỗ
Với vấn đề của bạn thì mình khuyên mua ổ SSD 500G là tốt nhất. Mua ổ SSD + HDD giá cũng gần bằng rồi. Lưu trữ giờ đâu cần lưu trong máy, bỏ lên mấy tài khoản Gmail, Drive, Flick, ... cũng an toàn.
Ví dụ con này tầm 1,8tr: SSD Samsung 860 EVO 500GB 2.5 inch
Mà ổ SSD mua dung lượng càng lớn càng sống lâu hơn.
Lắp song song SSD và HDD cũng làm giảm tốc độ khi truy xuất các dữ liệu trên HDD.
HDD có ưu điểm là chơi games, lưu xóa dữ liệu, format, ... thường xuyên ít bị chết hơn SSD.
Có được không ạ? vì mình thấy có topic trong 4rum nói ổ SSD không nên chia nhiều phân vùng sẽ làm ổ dễ hỏng nhanh hơn

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Có được không ạ? vì mình thấy có topic trong 4rum nói ổ SSD không nên chia nhiều phân vùng sẽ làm ổ dễ hỏng nhanh hơn
Vấn đề của bạn là có 1 máy tính, có lẽ là latop, và giờ bạn tính mua ổ cứng dùng cho bền lỡ khi máy hỏng mà ổ cứng vẫn còn để dùng tiếp.
Trước hết khi dùng thiết bị điện tử đừng quá lo lắng, quá kĩ, mình dùng máy chứ ko phải máy dùng mình. Theo mình bạn có các lựa chọn sau:
1_ Mua ổ ssd 500g, chia 2 phân vùng C từ 100G đến 150 G cài Win và D chứa dữ liệu.
Cách này máy nhẹ, nhanh, ít tốn điện.
2_Mua ổ mSata 120G cài Win và ổ 500G đến 1T chứa dữ liệu. T/h này khi nhu cầu của bạn cần lưu trữ nhiều. Cách này bạn hi sinh 1 phần tốc độ do ổ hdd sẽ kéo tốc độ máy xuống. Ngoài ra còn tốn điện hơn.
Còn về độ bền ổ cứng, vì sao phải chia nhiều hay ít phân vùng với từng loại ổ đĩa thì bạn google tìm hiểu thêm.

Sofadinhtuyen

Búa Gỗ
Em vừa mua con SSD 120gb dùng chạy win thấy khá ổn. Tốc độ nhanh thật. Nếu dùng SSD full thì chắc nhanh hơn nữa!

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Vấn đề là tiền thôi. Chứ msata với m2 sata, cái nào cần thì mua. Nếu máy hư, cái nào cũng có thiết bị hỗ trợ cắm ngoài làm hdd,ssd di động đc mà

Jun Jae

Búa Gỗ
Vấn đề là tiền thôi. Chứ msata với m2 sata, cái nào cần thì mua. Nếu máy hư, cái nào cũng có thiết bị hỗ trợ cắm ngoài làm hdd,ssd di động đc mà
Mình muốn dùng cho máy sau này nữa ý ạ. Chứ mình không có nhu cầu dùng box di động.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Mình muốn dùng cho máy sau này nữa ý ạ. Chứ mình không có nhu cầu dùng box di động.
công nghệ thay đổi liên tục bạn. không phải muốn là được. Hồi mình mua máy là ổ hdd 320 là max. giờ để làm hdd di dộng kìa. tận dụng thôi chứ bạn mua cái máy thời điểm hiện tại mà đòi áp dụng cả công nghệ 5 năm sau thì sao được

hung1710

Gà con
mình đang dùng SSD intel rất ổn định, còn không bạn mua Samsung cũng tương đương