Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn chọn gói cước internet gia đình. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn chọn gói cước internet gia đình.

Chào các bác.
Gia đình em có bố làm giáo viên nên có dùng VNPT internet gói giáo viên cáp đồng mỗi tháng 100k = 3Mbps/s {sad} và mục đích sử dụng cũng chỉ để gửi word email, youtube nhạc các kiểu mà vẫn đủ dùng . Gần đây nhân viên VNPT cuối tháng thu tiền hay tư vấn thêm kêu ba em chuyển gói này qua gói cáp quang do "VNPT sẽ không hỗ trợ gói cước này nữa lý do là dùng cáp đồng" {feel_good}.

Em có 2 phương án: 1 là vẫn dùng VNPT và nâng gói cáp quang 165k/ tháng (em chưa biết speed bao nhiêu nhưng em nghĩ cũng chả ngon lành gì đâu), 2 là sẽ chuyển qua mạng khác nên nhờ các bác tư vấn 2 nhà mạng nào tốc độ ổn định FPT, Vịt và có gói cước nào mà rẻ nhất tại thời điểm hiện tại và speed cam kết ổn định để xem youtube và gửi file word không? Bố em đang cay cú và có ý định cắt hợp đồng VNPT, nghiêng về phương án 2 ạ{shame}

Em dùng nó cũng hơn 6 năm nay rồi. Mạng VNPT nhiều khi gửi email có đính kèm file gấp còn bị error hay upload ảnh (tầm 1MB lên drive quốc tế với zalo nội địa còn bị fail).

Hóng chia sẻ từ các bác{lmao}. Cảm ơn các bác.

P/s: Admin và Mod có lướt qua thấy em sai box thì move đúng chỗ hộ em ạ. Em thấy bài của em không liên quan gì đến box của Vnzoom hết ạ.

ducuong

Group Partner
Nếu dùng mạng thì thực ra chẳng có nhiều đơn vị để mình bám vào.
Mình trước làm ở VNPT :D. Nhưng cho đến bây giờ mình vẫn khuyến khích bạn nên dùng Viettel, gói nào cũng được.

Hiện tại mình đang dùng gói 220k, cáp quang. 2 tivi (tvbox) và 1 pc chưa kể điện thoại chat chít nghe nhạc xem phim đồng thời.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Dịch vụ của mỗi nhà cung cấp tại mỗi địa phương nó lại tốt xấu khác nhau, bạn nên nói rỏ mình ở đâu thì mới có đc sự tư vấn sát thực tế nhất.
Mình ở SG, dùng VNPT mấy năm rồi và k thấy cần phải thay đổi, vì mạng quá ổn định, mấy đợt đứt cáp này nọ hầu như mình k bị ảnh hưởng, tốc độ lúc nào cũng max hết.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào các bác.
Gia đình em có bố làm giáo viên nên có dùng VNPT internet gói giáo viên cáp đồng mỗi tháng 100k = 3Mbps/s {sad} và mục đích sử dụng cũng chỉ để gửi word email, youtube nhạc các kiểu mà vẫn đủ dùng . Gần đây nhân viên VNPT cuối tháng thu tiền hay tư vấn thêm kêu ba em chuyển gói này qua gói cáp quang do "VNPT sẽ không hỗ trợ gói cước này nữa lý do là dùng cáp đồng" {feel_good}.

Em có 2 phương án: 1 là vẫn dùng VNPT và nâng gói cáp quang 165k/ tháng (em chưa biết speed bao nhiêu nhưng em nghĩ cũng chả ngon lành gì đâu), 2 là sẽ chuyển qua mạng khác nên nhờ các bác tư vấn 2 nhà mạng nào tốc độ ổn định FPT, Vịt và có gói cước nào mà rẻ nhất tại thời điểm hiện tại và speed cam kết ổn định để xem youtube và gửi file word không? Bố em đang cay cú và có ý định cắt hợp đồng VNPT, nghiêng về phương án 2 ạ{shame}

Em dùng nó cũng hơn 6 năm nay rồi. Mạng VNPT nhiều khi gửi email có đính kèm file gấp còn bị error hay upload ảnh (tầm 1MB lên drive quốc tế với zalo nội địa còn bị fail).

Hóng chia sẻ từ các bác{lmao}. Cảm ơn các bác.

P/s: Admin và Mod có lướt qua thấy em sai box thì move đúng chỗ hộ em ạ. Em thấy bài của em không liên quan gì đến box của Vnzoom hết ạ.
Tư vấn nâng lên cáp quang đúng rồi đó bạn. Cáp đồng giờ không còn hỗ trợ nửa. Viettel đã không hỗ trợ hình như năm ngoái rồi.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
mỗi thời điểm thì chính sách giá cũng như hỗ trợ thiết bị cũng khác nhau!

ví dụ: bác đang sử dụng viettel mà nhảy sang vnpt thì mức giá ưu đãi sẽ tốt hơn là khách hàng lắp mới (chưa sử dụng dịch vụ của bên nào)

vậy làm sao để biết cái nào ưu đãi nhất?

auto gọi điện thoạt tất cả các nhà cung cấp dịch vụ ở khu vực của bạn!

nokia7650

Búa Đá
Nếu gia đình bạn có 2-3 người trở lên đang xài Vinaphone thì bạn làm luôn gói gia đình GD0, tốc độ cáp quang 30 Mbps, gọi free trong nhóm (tối đa mỗi số 500 phút/tháng), có 9 Gb data share cho các số trong nhóm. Giá gói này là 235.000đ/tháng.
Còn rẻ hơn thì tốc độ 20 Mbps giá 165.000đ thì phải.
Hơn 1 năm nay mình xài gói này rất tiện dụng, nhóm mình add vào 3 số + 1 số chủ thuê bao xài thoải mái B-) .
Về data kèm theo, nếu nhu cầu chỉ là đọc báo, check mail, lướt Face (ko xem video nhé, hi..hi...), Zalo các kiểu thì mức 9 Gb này cũng vừa đủ. Ko ai suốt ngày lang thang ngoài đường đến mức ko có wi-fi nhỉ, hi...hi....

kinhthienvuong

Búa Đá
nếu đang dùng cáp đồng thì upgrade lên cáp quang 182k 1 tháng đi nha, Speed down/up 2.4mb/s
Nhà mình xưa cáp đồng, mình có hỏi và yêu cầu up lên cáp quang thì giá vừa thơm mà speed or ping đủ đáp ứng cho 2 pc, 4 điện thoại và 1 đầu smartbox

Ok. cảm ơn các bác. dạo này em bận quá quên bén đi việc có bài hỏi đáp bên vnzoom. Vậy em chốt phương án sẽ dùng viettel 220k. Nhà em chỉ dùng 2đt, 1 pc thôi. Nhà mạng viettel em cũng nghe nhiều là khi bị cáp biển hay có biến thì speed vẫn ổn định do có tuyến cáp riêng.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Chủ yếu cơ sở hạ tầng của mạng bạn mún mắc net nơi bạn ở thế nào thôi. Như tui nè, mắc việ tel bị ngầm hóa -> quất mẹ VNPT gói 6 tháng, 30 M, tặng 9G datat 4g hằng tháng.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Theo quan điểm của mình thì chọn nhà cung cấp mạng Viettel là ngon nhất. Mình thấy rất hài lòng với Viettel với vài đánh giá như sau:
  1. Tốc độ mạng FTTH ổn định, giá cước phù hợp, phải chăng luôn có sự cập nhật giá cạnh tranh với các nhà mạng khác. Như ở khu vực của mình thì có nâng tốc độ băng thông vẫn giữ giá cước cũ và tuỳ vào khu vực còn có giá cước riêng nữa nhé. Mình xài gói Net3 tốc độ 25Mbps có 200K thôi. FPT cũng nhanh chóng có sự cạnh tranh tăng băng thông vẫn giữ giá cước phù hợp, chứ mình thấy ông VNPT chậm triển khai cái này lắm.
  2. Dịch vụ chăm sóc, hỗ trợ khách hàng rất tốt. Bạn có thể gửi yêu cầu hỗ trợ qua group nhóm trên FB, ứng dụng My Viettel,.. đa dạng hơn là cứ nhất thiết phải gọi tổng đài. Yêu cầu cũng được xử lý nhanh hơn, gọi báo sự cố thì khoảng 1 tiếng sau là có nhân viên kỹ thuật tới hỗ trợ rồi (cái này tuỳ khu vực + số nhân viên phụ trách địa bàn đó nữa nhé).
  3. Thanh toán online cũng khá tiện thôi phải thanh toán qua web riêng của Viettel, qua ứng dụng riêng ViettelPay, một số app của ngân hàng như Sacombank có liên kết mới thanh toán cước online được. FPT với VNPT thì dễ tìm dịch vụ để thanh toán hơn như Momo có FPT, VNPT mà ko có Viettel nè.
  4. Tốc độ truy cập mấy web quốc tế lúc đứt cáp quang cũng ổn nhé. Xem youtube, lướt fb, github... ok, giờ cao điểm nhiều người thì cũng có chậm thật nhưng chờ tí là load xong chứ không tới nỗi. Tại vì sao ư? Vì có hai chữ "quân đội" mà :)))))

mrdaohai

Búa Gỗ
Mạng tốt hay không tốt còn tùy hạ tầng khu vực đó bạn ơi.
Mình từng sử dụng viettel 4 năm nhưng sau đợt bị lỗi toàn khu vực mặc dù đã sửa nhưng cảm giác tốc độ chập chờn nên đã đổi qua FPT. May mắn là khu vực mình hiện tại FPT đang tốt . Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên sử dụng gói cước cáp quang ~ 20Mbps