Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ hướng dẫn lắp mạng gia đình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ hướng dẫn lắp mạng gia đình

traiheogiong

Búa Gỗ
Anh em cho mình hỏi cách thiết lập mạng cho nhà. Nhà 4 tầng, 8x 12m, mình tính thiết kế mạng Wifi mesh như hình, chịu tải chừng 20 30 người 1 lúc.
Tầng 1 là nơi chứa modem chính. Mỗi tầng sẽ sẽ gắn 1 switch 5 port. Mỗi switch nối vào 1 wifi mesh, 3 cổng còn lại dẫn vào mỗi phòng để xài TV
Wifi mesh mình để so le với nhau. Mình làm vậy có hợp lý không ạ
1. Switch mình mua của hãng nào xài ok, giá phải chăng?
2. Và wifi mesh mình nên chọn hãng nào luôn ạ.
Cám ơn anh em nhiều
Cám ơn các bạn

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Anh em cho mình hỏi cách thiết lập mạng cho nhà. Nhà 4 tầng, 8x 12m, mình tính thiết kế mạng Wifi mesh như hình, chịu tải chừng 20 30 người 1 lúc.
Tầng 1 là nơi chứa modem chính. Mỗi tầng sẽ sẽ gắn 1 switch 5 port. Mỗi switch nối vào 1 wifi mesh, 3 cổng còn lại dẫn vào mỗi phòng để xài TV
Wifi mesh mình để so le với nhau. Mình làm vậy có hợp lý không ạ
1. Switch mình mua của hãng nào xài ok, giá phải chăng?
2. Và wifi mesh mình nên chọn hãng nào luôn ạ.
Cám ơn anh em nhiều
Cám ơn các bạn
- Mô hình cũng khá ok rồi. Mesh không cần dây kết nối node nha bác. Chỉ cần cáp từ modem qua Mesh chính thôi còn các node bác đặt ở vụ trí sole như vậy là ok rồi.
- Switch giá cả hợp lý thì dùng D-Link hoặc TP-Link cái này hư thì thay cái khác không quan trọng lắm. Cisco thì giá hơi chát hơn
- Còn về hãng nào thì nhờ những bác có kinh nghiệm triển khai tư vấn.
Bạn có thể tham khảo hình so sánh này:

Với câu hỏi như trên thì em thấy anh cứ mua thiết bị hết đi.

Rồi yêu cầu nơi bán họ khảo sát rồi cài đăt cho mình là xong.

Vậy làm sao gắn và thi công kéo dây ==> cái này gọi thợ điện họ đi dây là xong.

Cái chính là anh hãy quan tâm về giá cũng như bảo hành của đơn vị bán.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
- Mô hình cũng khá ok rồi. Mesh không cần dây kết nối node nha bác. Chỉ cần cáp từ modem qua Mesh chính thôi còn các node bác đặt ở vụ trí sole như vậy là ok rồi.
- Switch giá cả hợp lý thì dùng D-Link hoặc TP-Link cái này hư thì thay cái khác không quan trọng lắm. Cisco thì giá hơi chát hơn
- Còn về hãng nào thì nhờ những bác có kinh nghiệm triển khai tư vấn.
Bạn có thể tham khảo hình so sánh này:
1&2 >CHUẨN. 3 NOTE ĐẶT SO LE NHƯNG NHÌN THẤY NHAU (KHÔNG CÓ VẬT CẢN NGĂN CÁCH GIỮA CÁC NOTE).
3. Tenda Nova MW3 thấy được nhiều người đánh giá hiệu năng / giá rất tốt.
4. Nếu mỗi tầng đã có cap mạng + switch > Thử xem giải pháp Thay thế Mesh Wifi bằng Wireless Wifi rẻ và tiện dụng hơn.
Mesh là thế mạnh cho việc kéo dài Moderm Wifi không cần dây.

Mình có nhu cầu mở rộng Wifi cho 2 tầng lầu - Nhưng chỉ dùng thời gian ngắn (kiểm kê kho hàng) > Đã tham khảo Mesh > Nhưng cuối cùng dùng đơn giản, hiệu quả hơn nhiều (xấu với lòng thòng tý) - kéo 1 sợi cap khoảng 20m từ witch gần nhất nối với 1 Wireless Wifi cũ có sẵn treo vào góc khuất trong kho > Kết nối OK, băng thông ~ Moderm gốc.

Have fun!

Sửa lần cuối:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
1&2 >CHUẨN. 3 NOTE ĐẶT SO LE NHƯNG NHÌN THẤY NHAU (KHÔNG CÓ VẬT CẢN NGĂN CÁCH GIỮA CÁC NOTE).
4. Nếu mỗi tầng đã có cap mạng + switch > Thử xem giải pháp Thay thế Mesh Wifi bằng Wireless Wifi rẻ và tiện dụng hơn.

Mình có nhu cầu mở rộng Wifi cho 2 tầng lầu - Nhưng chỉ dùng thời gian ngắn (kiểm kê kho hàng) > Đã tham khảo Mesh > Nhưng cuối cùng dùng đơn giản, hiệu quả hơn nhiều (xấu với lòng thòng tý) - kéo 1 sợi cap khoảng 20m từ witch gần nhất nối với 1 Wireless Wifi cũ có sẵn treo vào góc khuất trong kho > Kết nối OK, băng thông ~ Moderm gốc.

Have fun!
Mỗi tầng 1 cái thì 99% nhà dân dụng sẽ tìm thấy nhau nha bác @dinhchungcm

traiheogiong

Búa Gỗ
Cám ơn các bạn đã tư vấn cho mình ạ, cám ơn rất nhiều.

traiheogiong

Búa Gỗ

Have fun!
Mình cần tất cả dùng chung 1 mạng wifi cho tiện, nên mới xài mesh đó bạn. Mình đang xài cái mở rộng sóng, như Ex200, xài rất kỳ cục

kakaka3

Búa Gỗ Đôi
Hi các bác, em cũng đang xem lắp wifi mesh cho nhà.
Nhà em cũng 3 lầu 3 bộ phát khác nhau, kết nối lên xuống bất tiện quá.
Các wifi mesh này đi dây nối tiếp với nhau không cần qua sw được không ạ?

kakaka3

Búa Gỗ Đôi
Chỉ cần Mesh chính nối với switch > 2(3) Note còn lại chỉ cần cấp nguồn là OK.
Em tính đi cáp nối tiếp từ Router->node (1)-> node (2) -> node (3) như vậy cũng k bác.
Em xem vài web thì thấy thường sẽ nối từ node (1) chính ra (2) (3). Nên đi nối tiếp vầy thì không biết đc không :D

Nhà em được cái đi dây âm hết rồi, nên cũng đỡ

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em tính đi cáp nối tiếp từ Router->node (1)-> node (2) -> node (3) như vậy cũng k bác.
Em xem vài web thì thấy thường sẽ nối từ node (1) chính ra (2) (3). Nên đi nối tiếp vầy thì không biết đc không

Nhà em được cái đi dây âm hết rồi, nên cũng đỡ
Cáp nối từ router qua con Mesh chính thôi còn lại chỉ cần nối nguồn mà bác cứ thích nối dây là thế nào nhỉ. Nhà 3 tầng thì bác nên dùng Bộ phát sóng không dây UBIQUITI UniFi AP AC Pro đặt ở tầng 2 là ok rồi :)

kakaka3

Búa Gỗ Đôi
Cáp nối từ router qua con Mesh chính thôi còn lại chỉ cần nối nguồn mà bác cứ thích nối dây là thế nào nhỉ. Nhà 3 tầng thì bác nên dùng Bộ phát sóng không dây UBIQUITI UniFi AP AC Pro đặt ở tầng 2 là ok rồi
Nhà em các tầng khá kín bác à, con Mesh chính mạng khỏe chứ các node khác mạng lại yếu dần, nên em mới tính đi dây đấy chứ. Trước đây thử vài em thử cục repeater nhưng mạng yếu quá nên phải gắn dây lại.
UBIQUITI UniFi AP AC Pro bộ huyền thoại này thì em đang mượn để test thử.