Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác tư vấn case làm đồ họa | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác tư vấn case làm đồ họa

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
main bác hỗ trợ M.2 đổi sang ssd m.2 Samsung 970 EVO
ổ ssd mua ngoài nhé chỗ nào rẻ gần nhà thì mua :v

xzeninc

Gà con
Nghĩa dùng phần mềm gì thế?
Phần mình thì mình nghiêng về cấu hình đội Xanh hơn.
Chủ yếu thấy RAM hơi ít, theo mình thì cố gắng đắp lên 16GB dùng đa nhiệm cho nó đầy đủ.

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cho em hỏi bác ấy thiết kế đồ họa là ntn? CAD? Photoshop? After Effects?
Tại còn rất tùy vào bác ấy làm cái gì. Nếu bác ấy là đồ họa 3D khủng thì em rất khuyên bác nên lên ít nhất 16GB tại một số mô hình còn không thể chạy nếu dưới 16GB. Nếu nhẹ hơn thì em nghĩ có thể 8GB là tạm được nhưng vẫn mong bác cố nhét thêm 8GB nữa.

Cá nhân em thì em sẽ theo đội đỏ. Lý do là socket AM4 sẽ được hỗ trợ đến tầm khoảng 2020 có nghĩa là mọi CPU AMD làm sẽ đảm bảo chạy tốt trên socket này đến 2020 trong khi Intel thì đổi socket liên tục hơn (khoảng 1 năm 1 lần) + Ryzen có giá tốt hơn (tuy chênh lệch khá thấp) Intel tại thời điểm hiện tại.

TUY NHIÊN, nếu bác chỉ cần hiệu suất thì con Intel vẫn nhỉnh hơn nếu bác so sánh benchmark dưới đây trong Photoshop (và các tác vụ nói chung thì Intel vẫn tốt hơn):

pic_disp.php

Minh Nghia

Gà con
Cho em hỏi bác ấy thiết kế đồ họa là ntn? CAD? Photoshop? After Effects?
Tại còn rất tùy vào bác ấy làm cái gì. Nếu bác ấy là đồ họa 3D khủng thì em rất khuyên bác nên lên ít nhất 16GB tại một số mô hình còn không thể chạy nếu dưới 16GB. Nếu nhẹ hơn thì em nghĩ có thể 8GB là tạm được nhưng vẫn mong bác cố nhét thêm 8GB nữa.

Cá nhân em thì em sẽ theo đội đỏ. Lý do là socket AM4 sẽ được hỗ trợ đến tầm khoảng 2020 có nghĩa là mọi CPU AMD làm sẽ đảm bảo chạy tốt trên socket này đến 2020 trong khi Intel thì đổi socket liên tục hơn (khoảng 1 năm 1 lần) + Ryzen có giá tốt hơn (tuy chênh lệch khá thấp) Intel tại thời điểm hiện tại.

TUY NHIÊN, nếu bác chỉ cần hiệu suất thì con Intel vẫn nhỉnh hơn nếu bác so sánh benchmark dưới đây trong Photoshop (và các tác vụ nói chung thì Intel vẫn tốt hơn):

pic_disp.php
Em dùng 3D max chủ yếu, Cad, Photoshop bác ạ, nghe thấy AMD tháng 2 này ra chip mới ấy bác, nó đc hỗ trợ lâu hơn thôi à bác, dùng 3d max ok k ạ

xzeninc

Gà con
^^ ừ nhỉ, mình không để ý là 2 thanh, bình thường mình hay mua từng kit RAM.
Theo mình thì khá là ổn rồi đấy, mình vẫn nghiêng về phía đội xanh, cảm giác ổn định hơn.
Đội đỏ có chút gì đó vẫn phải vọc vạch nhiều. Không an toàn cho lắm.

Với 1 mặt nữa mình nghĩ bạn nên tính toán đầu tư cho hợp lý, đó là cái màn hình.
Kiếm cái màn IPS chuẩn màu, làm việc cho nó hiệu quả.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Em dùng 3D max chủ yếu, Cad, Photoshop bác ạ, nghe thấy AMD tháng 2 này ra chip mới ấy bác, nó đc hỗ trợ lâu hơn thôi à bác, dùng 3d max ok k ạ
Đúng là AMD sẽ ra thế hệ chip mới vào tháng 1 - 2 này và điều này là bác vẫn có thể lắp nó vào main hiện tại của bác và main của bác vẫn tiếp tục hỗ trợ CPU thế hệ mới của AMD cho đến 2020 - 2021. Intel thì thường là mỗi thế hệ một main và kể cả khi bác có lắp được CPU thế hệ mới vào main hiện tại của bác thì Intel cũng ko bảo đảm nó sẽ hoạt động trơn tru hay hỗ trợ một cách chính thống. Nếu tính đến tương lai thì có vẻ AMD đang làm tốt hơn.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Em có đọc qua thì 3DS Max nếu bác chỉ dựng model hay tạo texture và ko render thì Intel tốt hơn, tuy nhiên, nếu bác có làm cả render thì Ryzen tốt hơn tại render nhanh phụ thuộc vào số lượng lõi và luồng (core and thread). Nếu bác làm cả render thì 16Gb là điều khá bắt buộc, nhiều người còn bảo 32GB là thấp. Còn về phần card đồ hoạ thì theo em có đọc là trừ phi bác làm đồ hoạ với rất nhiều chi tiết hay có rất nhiều hình đa giác (polygon) hay bác cần làm với độ chính xác cao thì GTX có vẻ như là lựa chọn tốt hơn với nhiều vRAM hơn và giá thành rẻ hơn. Bài tiếng Anh. Tuy nhiên nếu bác ko muốn dính phải mấy thứ lằng nhằng và muốn giữ cái hậu mãi của bên bán thì chắc là cứ dùng con Quadro là em thấy oke (cộng thêm với việc bác bảo dùng CAD, vậy thì Quadro chắc chắn sẽ tốt hơn).

kinhthienvuong

Búa Đá
Với 3 cấu hình trên, bác có thể thay nguồn qua Andyson là đc con 80gold rồi.
SSD nên chọn SSD SAMSUNG 970EVO M2 NVME thêm tí tí tiền thôi.

Với cấu hình AMD, 2x Ram kit bus 3k đổ lên nha.

nếu đồ hoạ thiết kế với ADOBE thì cứ quất GTX có khi ngon hơn về mấy mặt giải trí khác nữa.