Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bác bắt bệnh hộ HDD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác bắt bệnh hộ HDD

Jun Jae

Búa Gỗ
Bạn em có mua laptop mới tinh bên FPT con HP Pavilion, giá 15 triệu mua hồi tháng 4. Nhưng ổ cứng của nó làm sao ý ạ. Ổ nó là ổ cứng 1TB 5400rpm hãng Seagate, lúc máy chạy ổ kêu rất to, em chưa thấy con ổ nào kêu to như vậy, kể cả xem phim cũng nghe thấy ổ kêu, rẹt rẹt nghe như máy cày ấy =D Check bằng các phần mềm đều báo sức khỏe tốt. Vậy cho em hỏi ổ nó làm sao vậy ạ?

gamma2

Rìu Vàng
Bạn em có mua laptop mới tinh bên FPT con HP Pavilion, giá 15 triệu mua hồi tháng 4. Nhưng ổ cứng của nó làm sao ý ạ. Ổ nó là ổ cứng 1TB 5400rpm hãng Seagate, lúc máy chạy ổ kêu rất to, em chưa thấy con ổ nào kêu to như vậy, kể cả xem phim cũng nghe thấy ổ kêu, rẹt rẹt nghe như máy cày ấy =D Check bằng các phần mềm đều báo sức khỏe tốt. Vậy cho em hỏi ổ nó làm sao vậy ạ?
Máy mới mua tháng 4 như vậy chắc còn trong thời gian bảo hành. Máy hoạt động mà có tiếng kêu bất thường thì nên đem ra bảo hành cho an tâm, họ sẽ kiểm tra và xử lý cho bạn, để lâu không an toàn đâu nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ổ cứng bị vấn đề rồi bạn, mau mau đem đi lai nơi bán cho người ta kiểm tra, chắc chắn họ sẽ thay cho bạn ổ cứng khác. Tôi không biết có phải địa chỉ này không chứ tôi nhớ có xem tin tức và có một video quay cảnh một ông khách hàng đem đập cái laptop trước cửa hàng đó. Riêng tôi đã từng mua nhiều ổ external HDD của Seagate và một ổ internal, chưa khi nào tôi nghe có tiếng kêu lớn như vậy cả.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hiện tượng bạn nêu khó mà được bảo hành-Hầu hết sẽ cho rằng đó là tiếng kêu trong giới hạn cho phép.

Biện pháp - rất hhữu hiệu với PC (với lap hơi khó - sợ mất tem bảo hành) > Tháo ổ HDD ra > Quấn khăn kỹ - Lấy búa.exe gõ nó 1 phát cho dứt khoát > Bảo đảm 100% HDD chết bất đắc kỳ tử khám không ra bệnh <> Bào hành =Thay HDD mới.
Làm không khéo thì bạn tự thay mới HDD nhé!

Sửa lần cuối:

Witch

Búa Gỗ Đôi
Minh cũng bị giống bạn, nhưng thỉnh thoảng nó mới kêu to rồi lại hết chứ không thường xuyên như của bạn. nhưng mỗi lần nó mà kêu thì minh nghe và cảm nhận được HDD nó quay với tốc độ khủng khiếp, mình mô tả nôm na tiếng réo vòng quay của nó giống như máy bay Vietjet cất cánh vậy. Mình cài PM check disk thì vẫn bình thường, không thấy báo gì cả, máy thì mới cài Win và Office cùng mấy trình duyệt lướt web mà thôi. Mình cũng làm hết cách rồi nhưng vẫn bó tay với nó, chắc là nó gợi ý lên SSD... nghỉ vậy cho nhẹ đầu.

ntquyet247

Rìu Vàng
Cơ mà tốt nhất nếu được thì bảo hành xong tiện thể nâng cái SSD luôn, cái HDD thì làm ổ gắn ngoài để lưu dữ liệu!

ntquyet247

Rìu Vàng
Hiện tượng bạn nêu khó mà được bảo hành-Hầu hết sẽ cho rằng đó là tiếng kêu trong giới hạn cho phép.

Biện pháp - rất hhữu hiệu với PC (với lap hơi khó - sợ mất tem bảo hành) > Tháo ổ HDD ra > Quấn khăn kỹ - Lấy búa.exe gõ nó 1 phát cho dứt khoát > Bảo đảm 100% HDD chết bất đắc kỳ tử khám không ra bệnh <> Bào hành =Thay HDD mới.
Làm không khéo thì bạn tự thay mới HDD nhé!
Làm theo bác khá nguy hiểm, chỉ cần ổ có dấu hiệu móp (khi đập bằng búa) là người ta từ chối ngay rồi. Quấn vào gối đủ để không móp méo rồi đập mạnh vào tường là ok rồi bác!!!

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Làm theo bác khá nguy hiểm, chỉ cần ổ có dấu hiệu móp (khi đập bằng búa) là người ta từ chối ngay rồi. Quấn vào gối đủ để không móp méo rồi đập mạnh vào tường là ok rồi bác!!!
Chiêu của 1 nhà PP quen tớ đấy,
Quấn khăn bọc kín HDD, để bề hông HDD lên trên > Táng cho nó 1 búa > Xốc die ổ HDD ngay và luôn.
Biện pháp dự phòng: Mua sẵn 1 con SSD 128GB - Nếu mất BH thì gắn vào chạy ngay và luôn.

Jun Jae

Búa Gỗ
Bản thân ổ HDD kêu to vậy thì chắc chắn là có vấn đề gì đó không ổn, mà nếu không ổn thì hãng phải thay cho cái mới. Còn không chịu thay thì mới phải làm thế thôi bác :3
Em nghĩ là hãng sẽ không đổi đâu ạ