Hỏi/ Thắc mắc - Nguồn máy tính có 2 dây 4 pin, còn main lại có 8 lỗ pin? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nguồn máy tính có 2 dây 4 pin, còn main lại có 8 lỗ pin?

LolVnzoom

Búa Gỗ
Mấy bác cho hỏi......main asus cũ của em có 4 lỗ pin,sao main mới em có 8 lỗ,cái nguồn của em có 2 dây 4 lỗ,vậy em cấm làm sao.........bối rối quá hihi

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Ko sao đâu bạn, vẫn gắn dây 4 pin vào. 4 lỗ kế bên để trống.
8 lỗ đó có 4 lỗ này ngược 4 lỗ kia. Ko có sợ gắn nhầm đâu.

gamma2

Rìu Vàng
Đó là do nhà sản xuất lắp 2 đế cắm 4 pin song song thôi, nếu máy bạn lắp CPU có TDP lớn ( cở hơn 100W ) cần nguồn nuôi đủ mạnh thì nên cắm cả 8 pin để CPU "no" có sức chạy ổn định. Với CPU có TDP thấp thì cắm 8 pin hay 4 pin đều được, cắm 4 pin nào cũng OK. Bạn không lo cắm nhầm vì cả đế cắm và đầu cắm đều có ngàm định vị. Tuy nhiên nếu là CPU có TDP lớn thì khi chạy khá nóng, cần tản nhiệt thích hợp đó nha. Vì nguồn của bạn có 2 dây 4 lỗ nên cứ cắm cả 2 dây thành 8 pin cho sang :) .

oViTo

Búa Gỗ
Đó là do nhà sản xuất lắp 2 đế cắm 4 pin song song thôi, nếu máy bạn lắp CPU có TDP lớn ( cở hơn 100W ) cần nguồn nuôi đủ mạnh thì nên cắm cả 8 pin để CPU "no" có sức chạy ổn định. Với CPU có TDP thấp thì cắm 8 pin hay 4 pin đều được, cắm 4 pin nào cũng OK. Bạn không lo cắm nhầm vì cả đế cắm và đầu cắm đều có ngàm định vị. Tuy nhiên nếu là CPU có TDP lớn thì khi chạy khá nóng, cần tản nhiệt thích hợp đó nha. Vì nguồn của bạn có 2 dây 4 lỗ nên cứ cắm cả 2 dây thành 8 pin cho sang :) .
Câu trả lời rất đầy đủ, chi tiết :D

LolVnzoom

Búa Gỗ
Vây la ghep 2 cái 4 pin đó,thành 1 chân 8 pin rồi gắn vào main 8 lỗ đó...........thank các bạn
Em xài cpu ryze 3600x -main asus rog trick b450 f gaming,xài quạt chuẩn của cpu ryzen đó,dc ko mấy bác........em hết máu rồi

gamma2

Rìu Vàng
Máy bạn tốt thật, trường hợp này tuy TDP defaut của nó là 95W nhưng mình nghỉ bạn nên cắm cả 2 dây 4 pin, cắm lần lượt thôi sẽ thành 8 pin. Nếu bạn dùng tản nhiệt kèm trong hộp CPU mà máy vẫn bình thường thì cứ vậy mà chiến. Mình lắp con 2200G với fan zin của nó thấy rất ổn, con 3600x đó là zen 2, hình như áp dụng công nghệ 7nm còn tiên tiến hơn nhiều. Chúc mừng bạn.

Sửa lần cuối:

ruoitrau

Búa Đá Đôi
Vây la ghep 2 cái 4 pin đó,thành 1 chân 8 pin rồi gắn vào main 8 lỗ đó...........thank các bạn
Em xài cpu ryze 3600x -main asus rog trick b450 f gaming,xài quạt chuẩn của cpu ryzen đó,dc ko mấy bác........em hết máu rồi
các nguồn mới bây giờ (trừ nguồn cao cấp) thì phần phụ kiện là các dây nguồn khá kém không bằng các hệ cũ.
còn sài AMD thì rom cho AMD khá kém, nếu main chạy ổn định rồi thì tránh up rom mới.
Mình cũng dung ryzen 2600X main Asus, nhưng rom thì mình dùng rom mod chạy ổn định hơn