Người Việt than phiền Internet chậm | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Người Việt than phiền Internet chậm

Hamano Kaito

Moderator
gần đây nhu cầu dùng mạng tăng lên nhiều mà bạn, k thể tránh được tình trạng có lúc mạng sẽ bị lag, với cả tình trạng chung của tất cả các nhà mạng rồi chứ có phải riêng mạng nào đâu, mình dùng vnpt buổi tối có hôm còn sập hoàn toàn k vào nổi fb ý

Mình ko nói đùa với các bạn làm gì cả, với lại bạn có hiểu LAG và Bóp Băng Thông 2 cái CỤM từ đó nó có nghĩa khác nhau ko vậy?
Lag ở đây là độ trễ còn Bóp Băng Thông là băng thông bị giảm đi so với trước đó.
Mình có 1 tệp tải ở XX tải với mạng đang xài với tốc độ bàn thờ vài KB chưa đến 100KB, sau khi fake IP mình down cũng tệp đó 3MB vậy bạn nói có phải bóp băng thông không?
Trong quá trình download như ở bước 1 mạng bị LAG (độ trễ xảy ra, làm ko tải tiếp + bóp băng thông nữa). Và cũng trong quá trình download đã fake IP thì (Lag ko hề có + Speed thì 3MB) như vậy là thế nào?? <= Bình thường mình tải Max speed với IDM là 7MB đấy

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Nó cố tình làm nghẽn đường truyền thôi (bóp).
Nhưng có lẽ k phải do nhà mạng quyết định vụ này
Nên Khi sử dụng VPN (đường vòng) thì lại nhanh hơn dù vẫn chậm hơn khi chưa bóp, đường vòng sao nhanh bằng đường thẳng được.

lilzerz

Búa Gỗ
Chả biết có bóp ko chứ file tải từ ggdrive về bình thường 7mb/s, cứ tầm 8h hơn tới 10h là còn 100kb/s {amazed}
Fake IP qua Sing tải lại lên 5mb/s {beat_shot} đùa nhau chắc ông FPT {flame}

tregiengchan

Rìu Sắt
Chả biết có bóp ko chứ file tải từ ggdrive về bình thường 7mb/s, cứ tầm 8h hơn tới 10h là còn 100kb/s {amazed}
Fake IP qua Sing tải lại lên 5mb/s {beat_shot} đùa nhau chắc ông FPT {flame}
Mình ko nói đùa với các bạn làm gì cả, với lại bạn có hiểu LAG và Bóp Băng Thông 2 cái CỤM từ đó nó có nghĩa khác nhau ko vậy?
Lag ở đây là độ trễ còn Bóp Băng Thông là băng thông bị giảm đi so với trước đó.
Mình có 1 tệp tải ở XX tải với mạng đang xài với tốc độ bàn thờ vài KB chưa đến 100KB, sau khi fake IP mình down cũng tệp đó 3MB vậy bạn nói có phải bóp băng thông không?
Trong quá trình download như ở bước 1 mạng bị LAG (độ trễ xảy ra, làm ko tải tiếp + bóp băng thông nữa). Và cũng trong quá trình download đã fake IP thì (Lag ko hề có + Speed thì 3MB) như vậy là thế nào?? <= Bình thường mình tải Max speed với IDM là 7MB đấy
Em nghĩ các bác "đổ oan" cho nhà mạng rồi.
E nghĩ vấn đề nó nằm ở Routing (định tuyến). Lấy ví dụ ntn:

xpolicy-based-routing-example-topology.png.pagespeed.ic.Is-zATvCyk.png

Giả sử GG Drive nó có địa chỉ nằm ở L0 của R4,
Máy của các bác là H1. Như vậy để đi đến R4 có 2 cách
1 là từ H1 -> R1 -> R3 -> R4
2 là từ H1 -> R1 -> R2 -> R4

Trong trường hợp bình thường, khi các bác chưa Fake IP thì nó sẽ đi theo đường 2 (cái này là cấu hình routing trên các con router R1, R3) quyết định. (đường này do nhà mạng quản lý)
Còn khi các bác FakeIP nó sẽ đi từ con R1 -> R2, ở đây việc đi đến R4 lại do R2 quyết định. (đường này do VPN server quản lý)

Nhưng vì lý do đứt cáp nên đoạn đường từ R3-> R4 có vấn đề chập chờn, tốc độ không ổn định, trong khi đoạn đường từ R2->R4 thì vẫn bình thường (do tải ít, đi đường khác ..v.v..). Khi đó các bác sẽ thấy fakeIP thì tốc độ tải nhanh hơn đáng kể.

Còn nếu em muốn bóp băng thông các bác thì dù các bác có đi qua R2 hay R3 để đến R4 thì em chỉ cần cho max băng thông của các bác là 1MB (chẳng hạn) là được, không thể lúc nhanh lúc chậm thế được.

Hamano Kaito

Moderator
@tregiengchan | Nếu bạn nói "Muốn Bóp Băng Thông" thì cho luôn là 1MB thì quá vô lý, nếu bạn BÓP xuống 1MB thì tôi xin cam đoan mạng như SH.IT ngay và luôn và lúc này người dùng sẽ chả thể vào nỗi 1 trang ngay cả trong nước. (Cái này là bạn hạ băng thông SỐNG luôn rồi đấy)
Nói như bạn cũng nói được, tôi ko quan tâm R1 hay R của N <= cái tôi quan tâm là tại sao lại BOP như vậy, tại sao ko giải thích với khách hàng của mình là : à ! tại dịch nhiều người ở nhà nên phải hạ băng thông 1 tí. Nói ra luôn có phải tốt hơn ko ?
-----
Mà bạn giải thích sao mình thấy nó VÔ LÝ quá, R3 - R4 chập chờn còn R2 -> R4 bình thường là sao ? 1 đường mạng ko lẽ nó chia ra nhiều tuyến vậy à !?? lấy đâu ra lắm tuyến vậy ?? Đáng lý nếu tuyến này yếu thì nó sẽ nhảy sang tuyến kia cho đỡ VÃ hơn chứ
Nhìn cái hình thấy nó sao sao ấy ko thuyết phục.

dangkitui

Búa Đá
Ơ tính chuyển qua FPT mà lại nghe than phiền về FPT quá trời. Vậy thôi đành ở lại với Vịt teo vậy {beat_shot}

kuroo123

Búa Đá Đôi
Cũng ko rõ thực hư "bóp băng thông" không nữa. Nhưng mà cứ đến tối là truy cập web đi quốc tế quá ư là lag, ban ngày thì bình thường. Tình hình hiện tại nhiều người ở nhà ban ngày cũng truy cập nhiều lắm chứ mà chả hiểu tại sao cứ tối lại là chậm hẳn ra {waaaht}

Hacker Is Real

Hãy like thay vì post thanks ❤❤❤!
FPT dám nói là lưu lượng tăng 20%. "Đồ xạo dogs" Tôi cóc tin, tôi chả tin,....Bực quá, mấy bữa nay mạng như hạch ấy, chửi đỡ tức...! {beat_shot}
Đang dùng VPN fake IP sang VietTell với VPNT mới vào được mạng đây !! AAAAA,{ah}

Mạng các chú thế lào á, chứ mạng mình vẫn ngon, có điều các máy chủ đặt nước ngoài thì ping hơi cao thôi

Sasuke

Búa Gỗ Đôi

Trong trường hợp bình thường, khi các bác chưa Fake IP thì nó sẽ đi theo đường 2 (cái này là cấu hình routing trên các con router R1, R3) quyết định. (đường này do nhà mạng quản lý)
Còn khi các bác FakeIP nó sẽ đi từ con R1 -> R2, ở đây việc đi đến R4 lại do R2 quyết định. (đường này do VPN server quản lý)

Nhưng vì lý do đứt cáp nên đoạn đường từ R3-> R4 có vấn đề chập chờn, tốc độ không ổn định, trong khi đoạn đường từ R2->R4 thì vẫn bình thường (do tải ít, đi đường khác ..v.v..). Khi đó các bác sẽ thấy fakeIP thì tốc độ tải nhanh hơn đáng kể.

Còn nếu em muốn bóp băng thông các bác thì dù các bác có đi qua R2 hay R3 để đến R4 thì em chỉ cần cho max băng thông của các bác là 1MB (chẳng hạn) là được, không thể lúc nhanh lúc chậm thế được.
Bác này chắc là nhân viên của nhà mạng hoặc có ông "chú" làm bên nhà mạng nên rành quá ?.
VNZ lâu rồi mới thấy được người am hiểu về mạng viễn thông.

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
@tregiengchan | Nếu bạn nói "Muốn Bóp Băng Thông" thì cho luôn là 1MB thì quá vô lý, nếu bạn BÓP xuống 1MB thì tôi xin cam đoan mạng như SH.IT ngay và luôn và lúc này người dùng sẽ chả thể vào nỗi 1 trang ngay cả trong nước. (Cái này là bạn hạ băng thông SỐNG luôn rồi đấy)
Nói như bạn cũng nói được, tôi ko quan tâm R1 hay R của N <= cái tôi quan tâm là tại sao lại BOP như vậy, tại sao ko giải thích với khách hàng của mình là : à ! tại dịch nhiều người ở nhà nên phải hạ băng thông 1 tí. Nói ra luôn có phải tốt hơn ko ?
-----
Mà bạn giải thích sao mình thấy nó VÔ LÝ quá, R3 - R4 chập chờn còn R2 -> R4 bình thường là sao ? 1 đường mạng ko lẽ nó chia ra nhiều tuyến vậy à !?? lấy đâu ra lắm tuyến vậy ?? Đáng lý nếu tuyến này yếu thì nó sẽ nhảy sang tuyến kia cho đỡ VÃ hơn chứ
Bác Mod chắc cũng nên tìm hiểu tí về định tuyến đi nhé ?. (Có bao giờ bác thắc mắc tại sao khi gọi vào tổng đài thì họ hay bảo tắt mở lại modem không vậy? Đó là 1 trong những cách mà nhà mạng định tuyến khi tuyến cáp quang bị sự cố đó)
Em mới hỏi thì "ông chú" bên viễn thông nói vậy đó chứ em chả biết gì nhé ?.

Hamano Kaito

Moderator
Bác Mod chắc cũng nên tìm hiểu tí về định tuyến đi nhé ?. (Có bao giờ bác thắc mắc tại sao khi gọi vào tổng đài thì họ hay bảo tắt mở lại modem không vậy? Đó là 1 trong những cách mà nhà mạng định tuyến khi tuyến cáp quang bị sự cố đó)
Em mới hỏi thì "ông chú" bên viễn thông nói vậy đó chứ em chả biết gì nhé ?.

Bạn ko hiểu mà lại kiêu mình đi tìm hiểu !?? {lay}
Mình nhìn cái hình thì kiểu nào cũng ko hiểu được. 1 tuyến đường thẳng và 2 ngã 3. Ngã thứ nhất bị nghẽn rồi thì ngã thứ 2 làm sao mà đi được !? Nếu bạn nói cho thêm 1 đường tắc nữa thì nghe có vẻ hợp lý !
------
Theo ngụ ý của tôi đây ! Khi các bạn sử dụng VPN tức là sử dụng 1 mạng riêng ảo
Mạng riêng ảo sẽ có chức năng mã mã hóa đầu vào và đầu ra. Khi các bạn sử dụng mạng ISP mà ko có kết nối thông qua VPN thì nhà mạng sẽ biết bạn đang vào trang A, B, C,.....XXX và tải tệp ***
Nhưng khi kết nối với VPN thì nhà mạng chỉ thấy mỗi IP đang kết nối là VPN. Và họ ko biết được bạn đang kết nối hoặc tải cái gì?
Vấn đề ở đây là "Nhà mạng đã và đang chỉnh bandwidth limit" cho tất cả các GEO hoặc 1 cụm khu nào đó. Và khi sử dụng VPN thì họ ko biết được bạn kết nối đến GEO hoặc khu mà họ đã bandwidth limit, lúc này các bạn tải hoặc truy cập sẽ ko bị giới hạn mà trước đó họ đặt !

tregiengchan

Rìu Sắt
Mà bạn giải thích sao mình thấy nó VÔ LÝ quá, R3 - R4 chập chờn còn R2 -> R4 bình thường là sao ? 1 đường mạng ko lẽ nó chia ra nhiều tuyến vậy à !?? lấy đâu ra lắm tuyến vậy ??

Mình sẽ cung cấp thêm thông tin để bạn hiểu.
Hiện tại đường Internet VN đi quốc tế có 6 tuyến như hình dưới (bạn có thể click vào đây để xem chi tiết)

Tuyến đang bị đứt là tuyến AAG màu tím. Bạn có thể thấy ngoài tuyến này ra thì vẫn còn 5 tuyến khác vẫn ổn.

Đáng lý nếu tuyến này yếu thì nó sẽ nhảy sang tuyến kia cho đỡ VÃ hơn chứ
Nhảy sang tuyến khác thì không phải đơn giản vì nhà mạng nó cũng phải thỏa thuận băng thông với các nhà mạng khác, không thể unlimitted được. Thứ nữa, phải ưu tiên theo khách hàng, đầu tiên là Chính phủ, doanh nghiệp rồi sau đó mới đến dân đen bọn mình.
Không thể để thủ tướng đang nói chuyện với Trump mà mạng lác được :p

Nguyen Tuan Lc

Rìu Sắt Đôi
Hiện tại em vừa tét xong. Mạng VIETTEL gói 210k một tháng Net3 Plus. Chỗ bác mạng thế nào ý chứ! gấp đôi băng thông thật mà từ đầu tháng tới giờ. Còn chỗ mình làm VNPT mạng vẫn thế! mình ở Lào Cai, Miền núi phía bắc
TnHHQI43wgIYC1cYPR25uwAWQpy2yKlgvkd5t2m-9kI3rNVdGJ8MGZQ6s8K8Tg4R7uT7vhuEwsx7XCqu7xFwo4a-G4w01VwpjAfKIFhgdvQUAnQRseKaUSE-T_thCWJDYfOjC538a4KU6KE965aKuBab_Zpz7mPBZTAbND9J8Fosa8NjYCFNu-JdxjTICt1Dwm7Y1FUVNCRcAwV0JGhW7fitQ7dsU7NyFiiR2FIAikC_XozmJnia2eIghQr5kVCeS8MQmXrhcatwVrPItXXaJ0eGWVsWhpoimY8-U1flQ9slkSNaD_s23aYYu1qfEkqDxWGGmA3snfRxmF93slAzI10-xxPd5ZXq2GVC1xu2wAfEerNJIZo-Rk-VZsTqbFJ1Wz8HtYnwMSgbWcwxrt5GMsLJt4-9PX5u8dEoamDj65OLMB0y-WnwrxvWCPSSdFm3Bm8imgojvznrmQahmAsucJ1HZ4lxwzi1mgiAJjHM2JHnGB5PIGDoBl5WbXxXOPUYUM8AtHU2gSvtXkVWc_vjmTeURIyY-aHBdMeTBUan9qH18ZT9I-GIm4PbwwYaelv4p4QugfaqUKgoccIjorhnpmrX430Az7B3_SJS83U4MB4AIZC9tNWWpgXNwFL_Yj6bsAqrOvtI_kTHN-vDuNYliqZ3hwnDuKyggf4VHd8b70lZCBg3o8xz66GH4-8WUA=w1666-h937-no

kuroo123

Búa Đá Đôi
Hiện tại em vừa tét xong. Mạng VIETTEL gói 210k một tháng Net3 Plus. Chỗ bác mạng thế nào ý chứ! gấp đôi băng thông thật mà từ đầu tháng tới giờ. Còn chỗ mình làm VNPT mạng vẫn thế! mình ở Lào Cai, Miền núi phía bắc
TnHHQI43wgIYC1cYPR25uwAWQpy2yKlgvkd5t2m-9kI3rNVdGJ8MGZQ6s8K8Tg4R7uT7vhuEwsx7XCqu7xFwo4a-G4w01VwpjAfKIFhgdvQUAnQRseKaUSE-T_thCWJDYfOjC538a4KU6KE965aKuBab_Zpz7mPBZTAbND9J8Fosa8NjYCFNu-JdxjTICt1Dwm7Y1FUVNCRcAwV0JGhW7fitQ7dsU7NyFiiR2FIAikC_XozmJnia2eIghQr5kVCeS8MQmXrhcatwVrPItXXaJ0eGWVsWhpoimY8-U1flQ9slkSNaD_s23aYYu1qfEkqDxWGGmA3snfRxmF93slAzI10-xxPd5ZXq2GVC1xu2wAfEerNJIZo-Rk-VZsTqbFJ1Wz8HtYnwMSgbWcwxrt5GMsLJt4-9PX5u8dEoamDj65OLMB0y-WnwrxvWCPSSdFm3Bm8imgojvznrmQahmAsucJ1HZ4lxwzi1mgiAJjHM2JHnGB5PIGDoBl5WbXxXOPUYUM8AtHU2gSvtXkVWc_vjmTeURIyY-aHBdMeTBUan9qH18ZT9I-GIm4PbwwYaelv4p4QugfaqUKgoccIjorhnpmrX430Az7B3_SJS83U4MB4AIZC9tNWWpgXNwFL_Yj6bsAqrOvtI_kTHN-vDuNYliqZ3hwnDuKyggf4VHd8b70lZCBg3o8xz66GH4-8WUA=w1666-h937-no
Đang thảo luận vấn đề "bóp băng thông" ở đây là tốc độ mạng thực tế khi truy cập vào các trang web nước ngoài á bạn. Chứ Viettel đã công bố là nâng x2 băng thông tối đa - ví dụ là max từ 50Mb lên 100Mb - hỗ trợ cho cộng đồng đến khi hết dịch rồi bạn, ai cũng được hưởng ưu đãi này mà. {big_smile}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình dùng mạng Viettel chỉ vào facebook chậm thê thảm thôi còn youtube vẫn ào ào.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT

Nếu bóp băng thông quốc tế thì cho dù bạn có 10 cái VPN cũng không chạy nổi đâu. Vì nhà cung cấp mạng (ISP) như là 1 cánh cổng kiểm soát trước khi bạn ra ngoài thì bạn phải qua nó.
Mình giải thích về băng thông 1 tý theo cách hiểu của mình.
- Băng thông như 1 con đường với nhiều làn xe trên đó.
- Lúc bình thường có 2 đường đi nên không bị ùn tắt, các bạn có thể chạy tối đa mà xe bạn có trên tốc độ của nhà mạng giới hạn cho bạn. Còn khi 1 trong 2 con đường bị sạt lở (đứt cáp quang) thì tất cả xe cộ bị dồn lại con đường còn lại nên tốc độ sẽ không còn ok được nửa (có thể do nhà mạng cấu hình giới hạn lại tốc độ). Nhất là buổi tối, lúc này bạn sẽ thấy ảnh hưởng nhiều nhất vì nhiều người cùng đi trên đường đó nhất (giờ cao điểm). Việc người dùng mạng Viettel thì muốn chuyển sang FPT còn FPT thì muốn chuyển VPNT thì cũng bình thường. Có ở trong chăn mới biết chăn có rận thôi. (Mình đã dùng 3 nhà mạng trên)

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
Nếu bóp băng thông quốc tế thì cho dù bạn có 10 cái VPN cũng không chạy nổi đâu. Vì nhà cung cấp mạng (ISP) như là 1 cánh cổng kiểm soát trước khi bạn ra ngoài thì bạn phải qua nó.
Mình giải thích về băng thông 1 tý theo cách hiểu của mình.
- Băng thông như 1 con đường với nhiều làn xe trên đó.
- Lúc bình thường có 2 đường đi nên không bị ùn tắt, các bạn có thể chạy tối đa mà xe bạn có trên tốc độ của nhà mạng giới hạn cho bạn. Còn khi 1 trong 2 con đường bị sạt lở (đứt cáp quang) thì tất cả xe cộ bị dồn lại con đường còn lại nên tốc độ sẽ không còn ok được nửa (có thể do nhà mạng cấu hình giới hạn lại tốc độ). Nhất là buổi tối, lúc này bạn sẽ thấy ảnh hưởng nhiều nhất vì nhiều người cùng đi trên đường đó nhất (giờ cao điểm). Việc người dùng mạng Viettel thì muốn chuyển sang FPT còn FPT thì muốn chuyển VPNT thì cũng bình thường. Có ở trong chăn mới biết chăn có rận thôi. (Mình đã dùng 3 nhà mạng trên)
Sao bạn không chọn đường khác có thể sẽ xa hơn đường hiện tại (dùng VPN) nhưng sẽ nhanh hơn đường hiện tại tại thời điểm hiện tại ?, không ai cấm bạn đi đường vòng chỉ cấm đi vào đường cấm thôi ?