Người dùng sẽ được nâng cấp lên Windows 11 miễn phí, các tính năng chính của Windows 11

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn ngày 25 tháng 06 năm 2021, vào đêm qua Microsoft đã tổ chức họp báo trực tuyến ra mắt thế hệ Windows tiếp theo , chính thức công bố tên gọi hệ điều hành mới là Windows 11.

Microsoft thông báo rằng Windows 11 sẽ được nâng cấp miễn phí cho tất cả người dùng Windows 10. Bắt đầu từ mùa thu này, người dùng các hệ điều hành này có thể nâng cấp lên Windows 11 thông qua Windows Update miễn phí, miễn là họ có hệ thống Windows 10 chính hãng. Có vẻ như Microsoft cũng không chặn các lỗ hổng update của Windows 7, Windows 8 và Windows 8.1 miễn phí lên Windows 10 vì thế các máy tính chạy hệ thống này cũng sẽ được nâng cấp lên Windows 11 miễn phí.

Windows 11 là kết quả của sự kế thừa cho hệ điều hành máy tính để bàn Windows 10. Microsoft cho biết họ vẫn đang làm việc với các đối tác bán lẻ để đảm bảo rằng máy tính Windows 10 bạn mua hôm nay đã sẵn sàng nâng cấp lên Windows 11.

Các bản nâng cấp miễn phí sẽ được triển khai cho các máy tính Windows 10 đủ điều kiện vào mùa lễ này và kéo dài đến năm 2022. Vào tuần với , Microsoft sẽ bắt đầu chia sẻ phiên bản đầu tiên của Windows 11 cho Chương trình Người dùng nội bộ Windows(Windows Insider Program) - đây là một cộng đồng nhiệt thành những người hâm mộ Windows, những phản hồi của họ rất quan trọng đối với Microsoft.

Windows 11 có phải là bản nâng cấp miễn phí không?

Theo Microsoft thì câu trả lời là Đúng ! Windows 11 là một bản nâng cấp miễn phí. Microsoft sẽ cung cấp phương pháp nâng cấp tương tự như Windows 10 để người dùng có thể tải xuống Windows 11, bao gồm tải xuống các bản cập nhật từ nhiều nguồn. Cuối năm nay, người tiêu dùng có thể tải xuống thông qua Microsoft Windows Update.

Microsoft cũng đang phát triển công cụ để giúp người dùng kiểm tra xem hệ thống của mình có khả năng tương thích với Windows 11 hay không. Bạn có thể tải về ứng dụng kiểm tra tại đây

Yêu cầu tối thiểu về phần cứng cho hệ điều hành Microsoft Win11 đã được công bố cấu hình tối thiểu : Máy cần trang bị bộ xử lý 64 bit 1GHz, RAM 4GB / bộ nhớ 64GB "

Cơ bản Microsoft tiếp tục sử dụng chiến lược "Windows như một dịch vụ", có nghĩa là các bản cập nhật thường xuyên của hệ điều hành sẽ được phát hành miễn phí. Bạn có thể cập nhật phần cứng hiện có, miễn là nó đáp ứng các yêu cầu cơ bản mà Microsoft đề cập.
Vì một số tính năng của Windows hiện không được gộp chung khỏi hệ điều hành chính, vì vậy người dùng có thể nhận được các bản cập nhật nhanh hơn. Thay vì đợi bản cập nhật Windows hoàn chỉnh, Microsoft sẽ cập nhật các tiện ích Windows, Paint và Notepad và các ứng dụng cục bộ khác thông qua Windows Store.

Windows Search cũng dựa trên web, có nghĩa là các tính năng này có thể được cải thiện cho các bản cập nhật máy chủ mà không cần phải đợi bản cập nhật hệ điều hành đầy đủ lớn hơn.

Các tính năng đáng chú của Windows 11

- Taskbar được làm mới với Start Menu ở giữa
- Start Menu sử dụng công nghệ AI để hiển thị những ứng dụng thường dùng.
- Tính năng Snap Layouts chia cửa sổ đa bố cục.
- Tính năng chia nhiều màn hình Desktop, tùy chỉnh hình nền trên mỗi Desktop (giống Mac OS).
- Widgets trở lại với Windows 11 (xịn mịn hơn)
- Microsoft Store được làm mới với UI, UX tối ưu hơn
Thú vụ hơn:
- Microsoft Teams được tích hợp sẵn trên Windows 11
- Microsoft mang 2 tính năng trên Xbox Series X/S là Auto HDR và DirectStorage lên Windows 11. Auto HDR giúp tự động chuyển đồ họa của game SDR sang HDR.
Ngon hơn:

- Người dùng có thể tải về ứng dụng Android ngay từ Microsoft Store

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

Hamano Kaito

Moderator
Máy mình không có TPM 2.0. Cái này là do main hay cpu vậy các bạn
Máy nào ko có thì mua con chip của nó gắng vào là xong nhưng yêu cầu mainboard phải có chỗ ghim (tức là có hỗ trợ tpm)
iu

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
quát đờ heo, máy mình nó để TPM v1.2 là cái nồi gì vậy anh em? hp 8460p đang chạy ngon 10 ltsc
có nên "này nọ" để leo rào không anh em?

tamthat

Rìu Sắt
Sao bạn biết đó là CPU !??? Có chắc chắn khi nói câu đó chưa ??
Mình có 2 máy, 1 là intel, 2 là AMD. Trong bios thì intel nó ghi là Intel Platform Trust Technology, còn trong máy AMD thì nó ghi là AMD CPU fTPM. Sau khi bật lên thì ok hết nên đoán là nó theo chip, còn nếu bạn muốn biết cụ thể thì bạn có thể tìm hiểu, có gì đâu. Việc trả lời là theo kiến thức hiểu thực tế của mỗi người, có thể đúng, có thể sai. Đừng bắt bẻ.

Hamano Kaito

Moderator
@tamthat | Nói thật bạn chưa tìm hiểu về TPM mà nói như đúng rồi. Hỏi như trên thôi bắt đầu gồng mình lại nói bắt bẻ. Hahaha
Bạn nên lên mấy trang mạng mà đọc lại TPM là gì đi. Trước khi bình luận thì phải củng cố kiến thức trước đã {baffle}

Hamano Kaito

Moderator
quát đờ heo, máy mình nó để TPM v1.2 là cái nồi gì vậy anh em? hp 8460p đang chạy ngon 10 ltsc
có nên "này nọ" để leo rào không anh em?
TPM v1 và TPM v2 nó sẽ có yêu cầu khác nhau cho từng Ver Windows cố định.
Xem hình bên dưới để hiểu

Nếu TPM của bác là V1 thì khả năng cao ko dùng được cho Win 11 thì ver dành cho Win 10 chỉ áp dụng như trong hình bên trên
-----------

Ngoài ra TPM v1 và TPM v2 sẽ có cách thức mã hóa khác nhau nữa. Dựa theo mức độ mã hóa như hình bên dưới (Mình lấy từ hãng laptop DELL)

Bật TPM lên để nhận được những lợi ích như sau : Ngăn ngừa thực thi dữ liệu, Tăng mức độ mã hóa cho BitLocker, Bảo vệ chế độ khởi động an toàn

Thông Tin Chi Tiết Về TPM : https://docs.microsoft.com/en-us/wi...otection/tpm/trusted-platform-module-top-node

Sửa lần cuối:

xxxsongxxx

Búa Đá
Em cũng chả hiểu sao.Máy TPM v2.0 đã bật.
Boot theo chuẩn UEFI thế mà nó vẫn báo không tương thích

vtnhan98

Búa Đá
Chào các bác, mình đang dùng máy dell inspiron core i5 7th, ram 8gp. Mình thấy được topic này và cũng thử tìm cách bật tpm vì sau khi check thì máy mình cũng bị tắt
Lúc đầu mình vào Bios (trên máy dell của mình là f2 or f12), sau đó mình mò zo phần security (theo như hướng dẫn một bài viết trên tinhte) thì ko thấy TPM (sad) nhưng lại thấy PTT, ok mình thử bật lên nhưng không được vì bị làm mờ. Sau khi đọc thông tin thì mình buộc phải tắt chế độ boot legacy đi (chỉ giữ mỗi boot ufefi thôi) sau đó thì bật secure boot lên, ok tới đây thì mình đã bật được PTT, khởi động lại máy thì mình check được thành quả thế này:

Vậy là coi như ok rồi phải không các bác, tuy nhiên sau khi check PC health của MS thì thế này đây:

haiz không biết nói gì luôn, mừng hụt rồi, mình thử Clear TPM thấy có bác bảo vậy (check thử thấy cũng không hại gì nên mình clear luôn) rồi nó bắt khởi động máy lại xong zo check lại cái PC Health thì vẫn y chang vậy (sad).
Nghe có bác bảo là do intel đời 7 không được hỗ trợ mà cũng không biết thực hư ra sao

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ko phải lo có hay ko TPM , nó ko cho cài 11 thì chơi với em MƯỜI .
Trừ khi nào MS sửa đổi cơ chế check phần cứng thì ko biết sẽ như thế nào , còn hiện tại vẫn qua mặt vụ check phần cứng này trên w11 rò rĩ , nếu ko thay đổi cơ chế thì cứ bổn cũ soạn lại quất tuốt tuồn tuột

tinhlskhoi

Búa Gỗ
Máy mình không có TPM 2.0. Cái này là do main hay cpu vậy các bạn
ko cần TPM 2.0 bạn cẫn có thể cài dc bằng cách lấy file install.wim trong thư mục sources ở file cài iso và lấy 1 file iso khác trên win 10 xoá install.wim trong iso win 10 và copy install.wim win 11 qua và nén lại file iso khác là có thể cài bình thường.

Hamano Kaito

Moderator
Cái chứng thực này mình cũng bó trim. Nghe nói kích hoạt windows qua kms thì ko được thì phải
Nói chung là Win bản quyền mới được thì phải. Chỉ nghe phong phanh thôi, ko biết có phải ko
----------
Trừ khi nào MS sửa đổi cơ chế check phần cứng thì ko biết sẽ như thế nào , còn hiện tại vẫn qua mặt vụ check phần cứng này trên w11 rò rĩ , nếu ko thay đổi cơ chế thì cứ bổn cũ soạn lại quất tuốt tuồn tuột
Vấn đề xài thì Win nào cũng được. Nhưng theo năm tháng DEV software, lẫn game,....họ sẽ dần rời xa Win mà microsoft ko hỗ trợ nữa
Lúc đó bắt buộc ta phải nhảy lên Win 11 hoặc Win mà mic hỗ trợ. Cái buồn là như vậy, ko tương thích thì xài sẽ ko được mượt ấy bác

librec

Rìu Sắt
ko cần TPM 2.0 bạn cẫn có thể cài dc bằng cách lấy file install.wim trong thư mục sources ở file cài iso và lấy 1 file iso khác trên win 10 xoá install.wim trong iso win 10 và copy install.wim win 11 qua và nén lại file iso khác là có thể cài bình thường.
Bác ạ, đang nói đến những máy có win bản quyền dừ nâng cấp lên win 11, chứ máy không có win bản quyền thì chơi kiểu khác bác ạ.

Sửa lần cuối:

pvtung01

Búa Gỗ
cái secure boot có phải bật ko mọi ng m bật tpm 2.0 lên check thì oke rồi m đã thử bật secure boot lên thì lỗi gì đó ko bật đc mò 1 lúc bật lên thì ko vào đc bois thế là đành tháo pin ra để máy rs về mặc định

Hamano Kaito

Moderator
@pvtung01 | secure boot này là khởi động an toàn thôi bạn. Nếu như theo Win 11 thì phải bật nó lên. Còn win 10 bật hay ko thì cũng ko sao

meninwhite

Búa Đá Đôi
Mới tìm hiểu

Trong trường hợp máy tính không đủ điều kiện để chạy Windows 11, nguyên nhân đầu tiên người dùng có thể nghĩ đến là việc thiếu con chip TPM (Trusted Platform Module) 2.0. Phiên bản mới TPM này vừa được ra mắt nên hầu như các máy tính ra mắt trước năm 2017 sẽ không có.

TPM là con chip lưu trữ những thông tin bảo mật quan trọng như vân tay, khuôn mặt. Kể từ bộ xử lý Intel thứ 8 và chip AMD Ryzen 3000 series thì con chip này được tích hợp cùng với CPU chứ không còn là chip rời như trước.