Nhờ tư vấn - Nên Chọn "Malwarebytes Anti-Malware" hay "IOBit Malware Fighter"? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nên Chọn "Malwarebytes Anti-Malware" hay "IOBit Malware Fighter"?

Phuctin

Rìu Bạc Đôi
Tài khoản bị khóa
Tránh càng xa càng tốt các sản phẩm của IObit, và thậm chí Malwarebytes còn xóa xổ lun thằng Advance System Care của IObit tức thì

buianhcuongit

Búa Đá Đôi
Thật lòng em đã từng dùng 2 thằng này. Em nhận định như sau:
+ Malwarebytes: ngốn ram cực kì, còn về phát hiện thì em thấy khá ổn.
+ Iobit: Phát hiện không tốt. Hầu như tất cả các sản phẩm của Iobit em đã từng dùng và không sản phẩm nào mang cảm giác hài lòng.
Nếu bác muốn dùng một antivirus bảo vệ máy tính em khuyên nên dùng Eset.

louislumos

Rìu Vàng Đôi
Thật lòng em đã từng dùng 2 thằng này. Em nhận định như sau:
+ Malwarebytes: ngốn ram cực kì, còn về phát hiện thì em thấy khá ổn.
+ Iobit: Phát hiện không tốt. Hầu như tất cả các sản phẩm của Iobit em đã từng dùng và không sản phẩm nào mang cảm giác hài lòng.
Nếu bác muốn dùng một antivirus bảo vệ máy tính em khuyên nên dùng Eset.
Mình cái Malwarebytes thấy cũng nhẹ mà, RAM dùng cũng ít.

anhtuVN

Rìu Sắt
Malwarebytes là sản phẩm công ty của Mỹ.
IObit là sản phẩm của công ty Trung Quốc. ( Trước tên khác, sau này bị phanh phui vụ gì lớn lắm, cả chục năm nên không nhớ rõ , đổi tên thành IObit hoạt động bình thường đến giờ ). Bên Orbit Downloader ( khá nổi tiếng thời đó ) cũng công ty trung quốc , bị phanh phui cài botnet, sau hình như tạo trình tải mới EagleGet, hoạt động tới giờ.
Ngoài 2 thằng kể trên thì còn SuperAntiSpy, trước cũng khá có tiếng.
Mấy công ty này thành lập cũng hơn cả chục năm về trước rồi. Nhiều bạn không dùng nên không biết.
Malwarebyte thì có 2 bản : Free và Trả phí ( Trả phí thì thêm được mục theo dõi thời gian thực , khá tốn ram và CPU)
Cách đây cả chục năm thì nhà nào trông đèn nhà nấy. Antivirut thì chuyên diệt virut, antimalware thì xử lý cho malware chung như spy, jogan, rockit,....
Giờ thì Antivirut cũng diệt đủ các loại malware rồi, nếu thích cài thêm, không thì cũng không cần.
Giờ hơn nhau là cái Behavior sheild, Ransomware Sheild, Webcam sheild, Kiểm tra các phần mềm đáng ngờ .... với mấy cái dịch vụ kèm như đổi IP. Chứ nếu test trên database virut thì giờ chỉ cần Window Defender của win cũng ổn.
Xem thêm AV test để tham khảo.
Cả chục năm trước, thì đa phần hacker phá máy , đột nhập chứng tỏ bản thân thì nhiều.
Còn giờ đa phần nằm vùng nhằm đánh cắp thông tin để bán, đánh DDos hoặc chiếm đoạt tài sản.

Sửa lần cuối:

klv12gcn

Gà con
Trên trang PcMag có test thằng IObit này.
https://sea.pcmag.com/security/29210/iobit-malware-fighter-pro

Nội dung tóm gọn lại là như sau:

- IObit có dùng engine của Bitdefender nhưng kém hiệu quả hơn nhiều.
- Tính năng lọc link web để bảo vệ thì hiệu quả bằng không.
- Kể cả khi cố tình tải file độc về thì cũng chỉ nhận dạng được khoảng 60% mẫu mới.
- Không hề có khả năng bảo vệ người dùng khỏi phishing.
- Tính năng bảo vệ khỏi ransomware hoàn toàn không hiệu quả.
- Có một số tính năng "hữu ích" khác như: cảnh báo truy cập webcam bất hợp pháp, ẩn và ngăn truy cập file.

Tóm lại là dùng Windows Defender còn tốt hơn dùng thằng này.

Nên: +1 cho Malwarebyte

louislumos

Rìu Vàng Đôi
So với các antivirus khác nó ngốn ram hơn nhiều bác ơi, với lại lúc nó quét nó ngốn CPU lắm bác
Èo. Bản Premium luôn luôn bật để quét theo thời gian thực thì mới tốn RAM, chứ còn mình chỉ dùng bản Free thôi, thỉnh thoảng có gì mở lên quét "bổ sung" xem cái Windows Defender có xót cái nào không. Vì lúc trước có lần Windows Defender mình quét thì nó bảo an toàn, nhưng khi mở Malwarebytes quét thì lại ra thread. Cho nên mình dùng cái Malware như một cái "dự phòng" để đó, khi nào cần mới mở quét, chứ với mình Windows Defender cũng ổn rồi. Bởi vậy thấy cái Malwarebytes cũng nhẹ mà.

09halu

Rìu Bạc Đôi
đừng dùng 2 cái này, nên đầu tư bỏ ít tiền mua internet security suite xài cho an tâm, như mình xài norton 7 năm nay ít khi bị virus, chỉ vài lần bị do tắt nó để cài Cr@ck :p

Phuctin

Rìu Bạc Đôi
Tài khoản bị khóa
đừng dùng 2 cái này, nên đầu tư bỏ ít tiền mua internet security suite xài cho an tâm, như mình xài norton 7 năm nay ít khi bị virus, chỉ vài lần bị do tắt nó để cài Cr@ck :p
Có cho mình norton cũng ko đụng tới, combo kaspersky total với malwarebytes là ngủ cắm máy yên tâm suốt đêm, ram yếu thì mal với win de cũng ổn

leaderhero

Búa Đá Đôi
Có cho mình norton cũng ko đụng tới, combo kaspersky total với malwarebytes là ngủ cắm máy yên tâm suốt đêm, ram yếu thì mal với win de cũng ổn
Norton sao mà ko dùng bạn ơi, mình đang dùng bản share key trên 4rum thấy cũng ổn mà