Nhờ tư vấn - Nên chăng nâng cấp VGA cho PC này? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nên chăng nâng cấp VGA cho PC này?

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Cấu hình PC mình như sau:
Mainboard GIGABYTE B560M H V2;
Card màn hình MSI GeForce GT 730 2G;
CPU Intel Core i5 11400F
Ram 4 Kingston Fury 16GB (2x8GB) 3200Mhz
Ổ cứng SSD Samsung PM991A 256GB M.2 PCIe
Nguồn Cooler Master CM CP500 Elite V3;
Mình dùng phần mềm nhỏ, nhẹ để edit và render video Vidmore Video Converter, và khi làm việc, em nó sử dụng VGA như hình dưới (87% VGA).

Task Manager.jpg

Sử dụng 87% VGA, mình nghỉ rằng VGA hiện tại đáp ứng đủ nhu cầu của Vidmore Video Converter, ko cần nâng cấp VGA nữa. Nếu nâng cấp VGA cao hơn thì ko cải thiện bao nhiêu! Mọi người thấy thế nào? Xin giải thích và cho 1 lời khuyên! Thank!

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Nâng thêm con card màn hình là ngon rồi, dư dả thì làm ổ SSD dung lượng cao tý nữa là ổn

meebo

Rìu Vàng Đôi
Chào các Mod & các bạn! Cấu hình PC mình như sau:
Mainboard GIGABYTE B560M H V2;
Card màn hình MSI GeForce GT 730 2G;
CPU Intel Core i5 11400F
Ram 4 Kingston Fury 16GB (2x8GB) 3200Mhz
Ổ cứng SSD Samsung PM991A 256GB M.2 PCIe
Nguồn Cooler Master CM CP500 Elite V3;
Mình dùng phần mềm nhỏ, nhẹ để edit và render video Vidmore Video Converter, và khi làm việc, em nó sử dụng VGA như hình dưới (87% VGA).

Xem phần đính kèm 50168
Sử dụng 87% VGA, mình nghỉ rằng VGA hiện tại đáp ứng đủ nhu cầu của Vidmore Video Converter, ko cần nâng cấp VGA nữa. Nếu nâng cấp VGA cao hơn thì ko cải thiện bao nhiêu! Mọi người thấy thế nào? Xin giải thích và cho 1 lời khuyên! Thank!
Sao không dồn hết cho CPU nó gánh đỡ tốn chi phí nâng cấp.
Con VGA này tuổi đời gần chục năm rồi còn gì.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Ai cũng xúi em nó nâng VGA trong khi hiệu năng VGA của em nó là đủ dùng. Em nó đang dùng 87% GPU là do chọn chế độ tăng tốc xử lý bằng cách dùng GPU, điều này cũng không có gì mới lạ trong các phần mềm convert hiện nay.

Việc convert, endcode, decode, xử lý video đâu cần phải GPU mạnh, hơn nữa đây là Vidmore Video Converter chứ đâu phải Vegas Pro hay DaVinci Resolve. Cũng không có nói dùng đến cgi hay gì để phải mua GPU.

Con CPU vẫn rất mạnh và dư sức gánh. Không phải cái gì dính đến video là GPU, tránh vung tiền phí phạm mà hiệu năng đạt được không tương xứng.

Sửa lần cuối:

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Ai cũng xúi em nó nâng VGA trong khi hiệu năng VGA của em nó là đủ dùng.
Trong việc convert, endcode, decode, xử lý video đâu cần phải GPU mạnh hơn nữa đây là Vidmore Video Converter chứ đâu phải Vegas Pro hay DaVinci Resolve. Hơn nữa cũng không có nói dùng đến cgi hay gì để phải mua GPU.
Con CPU vẫn rất mạnh và dư sức gánh. Không phải cái gì dính đến video là GPU, tránh vung tiền phí phạm mà hiệu năng đạt được không tương xứng.
người ta hỏi tức là ngta cũng có vài củ trong người mà bác, vga mắc thì cản, vga đang rẻ mà cản gì :cool: chill thôi

hoangtuyen928

Búa Đá
người ta hỏi tức là ngta cũng có vài củ trong người mà bác, vga mắc thì cản, vga đang rẻ mà cản gì :cool: chill thôi
đúng là vga đang rẻ và không biết nó lên giá lúc nào, thêm nữa bác ấy dùng chip F, nên cần vga để lo phần đồ họa, với như bạn nói thì chắc bác ấy cũng cân nhắc chuyện nâng vga rồi

Fusin

Rìu Sắt
Hỏi thì đã có câu trả lời rồi. Nâng VGA thôi, không cần suy nghĩ nhiều thì tìm VGA cùng tầm đời CPU, vừa đỡ tốn điện, vừa đồng bộ driver. Còn cấu hình hiện tại cân được video vì soft này cũng nhẹ! Nhưng chất lượng thì sao? Bạn có so sánh màu sắc của các video sao khi render với các máy cấu hình khác, software render khác không? Chắc chắn là màu không lung linh rồi. Vì bộ nguồn này cũng đến gần giới hạn, thậm chí gần chạm đỉnh, nên chỉ nên chọn dòng card 1xxx thôi, 2xxx không cân được đâu(không lúc đó lại khổ ...bài hát nâng, nâng nữa, nâng mãi!!!). Nếu muốn tốc độ render nhanh chọn Vram card 4Gb là đủ, còn muốn màu đẹp hơn chọn 6Gb.

thuuong1309

Rìu Sắt
Theo ý kiến cá nhân của mình thì bạn nên đầu tư con nguồn có công suất từ 650W trở lên +thay con VGA 4GB trở lên là máy bạn chạy mượt ngay.

hoangtuyen928

Búa Đá
Hỏi thì đã có câu trả lời rồi. Nâng VGA thôi, không cần suy nghĩ nhiều thì tìm VGA cùng tầm đời CPU, vừa đỡ tốn điện, vừa đồng bộ driver. Còn cấu hình hiện tại cân được video vì soft này cũng nhẹ! Nhưng chất lượng thì sao? Bạn có so sánh màu sắc của các video sao khi render với các máy cấu hình khác, software render khác không? Chắc chắn là màu không lung linh rồi. Vì bộ nguồn này cũng đến gần giới hạn, thậm chí gần chạm đỉnh, nên chỉ nên chọn dòng card 1xxx thôi, 2xxx không cân được đâu(không lúc đó lại khổ ...bài hát nâng, nâng nữa, nâng mãi!!!). Nếu muốn tốc độ render nhanh chọn Vram card 4Gb là đủ, còn muốn màu đẹp hơn chọn 6Gb.
không lên nguồn thì chắc nâng max được tới gtx 1660 super, 1660ti, trừ khi muốn trải nghiệm công nghệ mới lại ít hao điện thì có 3050, 4060

Handrf

Kiếm đá
con số 87% này k phản ánh đc hết tình trạng vga của bác đâu. bác bật hwmonitor lên xem ăn max điện của card, hay max vram chưa? nhiệt độ có cao quá khiến nó phải hạ xung k? coi hết các thông số xem chỗ nào bất thường?

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Rất cảm ơn các Mod, các bạn đã cho ý kiến. Đồng ý nâng VGA thôi, nhưng theo các bạn là có cải thiện về tốc độ khi render? (nếu bỏ qua về việc chất lượng video sau khi render, bỏ qua về hao điện..)

GoodWeb

Búa Đá Đôi
con số 87% này k phản ánh đc hết tình trạng vga của bác đâu. bác bật hwmonitor lên xem ăn max điện của card, hay max vram chưa? nhiệt độ có cao quá khiến nó phải hạ xung k? coi hết các thông số xem chỗ nào bất thường?

hoangtuyen928

Búa Đá
Rất cảm ơn các Mod, các bạn đã cho ý kiến. Đồng ý nâng VGA thôi, nhưng theo các bạn là có cải thiện về tốc độ khi render? (nếu bỏ qua về việc chất lượng video sau khi render, bỏ qua về hao điện..)
Không biết phần mềm bác dùng cơ chế giống premiere không, mình nâng từ 1050ti lên 2060 thì tăng khoảng 30%, sau đó nâng ssd để render thì nhanh hơn khoảng 20% nữa cho 1 video fullhd dựng cơ bản độ dài tầm 3-5p