Hỏi/ Thắc mắc - Nạp boot cho ổ cứng chứa Ubuntu (Legacy). | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nạp boot cho ổ cứng chứa Ubuntu (Legacy).

taigama

Gà con
Chào các bác.

Bối cảnh: em mua ổ SSD 500GB và cần di dời hệ điều hành Ubuntu 16.04 trên ổ HDD qua, giữ nguyên hiện trạng.

Em dùng tính năng copy partition của AOMEI ... qua, ok. Gọi phân vùng chứa Ubuntu trên disk mới là sda6 và phân vùng chứa Ubuntu trên disk cũ là sdb8.
  1. Em dùng BOOTICE để nạp boot cho ổ SSD, nhưng thất bại (màn hình đen thui, hiện mỗi gạch trắng chớp chớp). May mắn mượn được usb cài ubuntu, try ubuntu và nạp boot vào, và boot lên được. Nhưng không phải lúc nào cũng có usb cài Ubuntu mà mượn, em chỉ có 1 cái usb và nó đã chứa Hiren rồi. Có cách nào chỉ dùng BOOTICE (và mini Windows) nạp boot cho ổ mới để boot Ubuntu không?
  2. Sau khi nạp boot thành công, em có menu grub2. Nhưng nếu em gắn 2 ổ cùng lúc thì nó auto boot qua sdb8, còn nếu tháo ổ HDD ra chỉ để ổ SSD thôi thì nó mới chịu boot sda6. Có cách nào chỉnh grub2 bắt nó phải boot vào /dev/sda6 không (khi 2 ổ gắn cùng lúc)?
Xin cảm ơn các bác.

Toby Vu

Búa Gỗ Đôi
sao bạn không dùng tool Migrate của hãng SSD luôn. Theo mình thấy các hãng SSD hiện tại đều có phần mềm hỗ trợ chuyển HĐH từ HDD sang SSD của họ.

taigama

Gà con
sao bạn không dùng tool Migrate của hãng SSD luôn. Theo mình thấy các hãng SSD hiện tại đều có phần mềm hỗ trợ chuyển HĐH từ HDD sang SSD của họ.
Nó chỉ chuyển Windows thôi bác à, nó thậm chí còn không cho em chọn chuyển hệ điều hành nào, khi mà trên ổ có nhiều hệ điều hành. {beat_brick}