Hỏi/ Thắc mắc - Mới cài win 10 sao chậm, giật/lag quá ạ? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mới cài win 10 sao chậm, giật/lag quá ạ?

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thật ra HDD và SSD nó chỉ khác biệt về tốc độ load khi mới khởi động windows thôi ( vấn đề khởi động win ai phủ nhận thì xem như là cổ hủ và cố chấp ) , sau vài phút thì HDD cũng như SSD nó làm việc nhau , vì lúc này các loại service và cache đã nạp đầy win ko còn load cùng lúc nhiều file

Bạn có thể dùng winnt setup để cài win vào SSD ngay trên cái win hiện tại , sau khi cài xong win vào SSD bạn vào winpe format cái win trên HDD
Mình chỉ muốn nói những ai nói cấu hình củ không chạy được win 10 hay HDD không chạy được win 10 thôi.

Ikaros

Gà con
Sẵn cho mình hỏi là mình có file ISO win7 64bit tải hồi 2015 rồi, giờ nếu cài lại Win7 mà không có key (toàn xài Cr@ck) thì mình cài update cuối cùng trên microsoft được không nhỉ? Tại cái driver VGA nó bắt phải up Win7 cuối mới cài được driver mới nhất :(

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sẵn cho mình hỏi là mình có file ISO win7 64bit tải hồi 2015 rồi, giờ nếu cài lại Win7 mà không có key (toàn xài Cr@ck) thì mình cài update cuối cùng trên microsoft được không nhỉ? Tại cái driver VGA nó bắt phải up Win7 cuối mới cài được driver mới nhất :(
Cứ thử đâu có gì khó , các trang up soft người có cái gói update pack tải về up ofline cho nhanh

dungltcd

Lạt Ma
Có con lap cổ ở nhà dùng CPU I5 3230M 8GB RAM, chạy con SSD Samsung 850 Pro 256GB, dùng test Win tối ngày 5-6 năm mà kiểm tra Health vẫn 100%, Chạy cứ phà phà.
Còn một con khác dùng cài Win trên máy Workstation cũng hơn 4 năm mà health cũng 100%, chạy cũng rất mượt và mát, con này là Transcend SSD 370S 256GB., chắc số mình hên. :p

Ikaros

Gà con
Thấy mấy trang tải phần mềm có file ISO Win7 AIO mới nhất (hình như tháng 6/2020) mà không biết có phải file gốc không nữa? vì bây giờ Microsoft fix rồi không cho tải Win7 nữa ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thấy mấy trang tải phần mềm có file ISO Win7 AIO mới nhất (hình như tháng 6/2020) mà không biết có phải file gốc không nữa? vì bây giờ Microsoft fix rồi không cho tải Win7 nữa ạ?

Sửa lần cuối:

Ba0Dragon

Búa Đá
Thật thì ssd nó chỉ là tải load nhanh hơn thui
Còn mượt mà, hay này nọ kia
Thì còn phụ thuọc cpu, ram, .... Gpu
Chứ core i đời cũ ko lẽ gắn ssd thì mượt mà nhu thành core 11, 10, hay 9 đc

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thật thì ssd nó chỉ là tải load nhanh hơn thui
Còn mượt mà, hay này nọ kia
Thì còn phụ thuọc cpu, ram, .... Gpu
Chứ core i đời cũ ko lẽ gắn ssd thì mượt mà nhu thành core 11, 10, hay 9 đc
Ko thể phủ nhận cái nhanh của SSD , nhưng win mạnh khỏe sẽ mang lại trãi nghiệm thoái mái .
Vấn đề phần cứng nhiều tiền hàng mới update thì nó vẫn hơn loại lỗi thời .
Nhưng như bạn thấy đó máy tôi cổ lổ như thế mà vẫn chạy win10 khá suôn sẻ , ít khi cảm mạo .

Do đó cái quan trọng HDH tốt xấu là do người dùng 1 phần chính sau đó thì mới nói đến linh kiện

pthinh145

Rìu Chiến
Thật ra HDD chạy win 10 cũng rất ổn, mình đã có khoảng vài ngày để trải nghiệm lại cảm giác xài win = HDD (dù là win ltsc). Mình nói ổn chứ ko phải tốt vì nhu cầu của mình rất hay đọc ghi rất nhiều và nếu vừa dùng HDD làm ổ win, vừa để lưu trữ thì thật sự ko ngon, 1 cái SSD chỉ để win và 1 hay nhiều HDD lưu trữ là tốt nhất. Và 1 phần nữa là vấn đề điện năng, HDD 3.5 luôn quay khi dùng làm ổ win nó sẽ tiêu thụ đâu đó khoảng 10w hơn khi đọc ghi cùng lúc, dù ko phải ai cũng quan tâm đến vấn đề điện năng tiêu thụ, nhưng đây cũng là để tham khảo.