Hỏi/ Thắc mắc - Mới cài win 10 sao chậm, giật/lag quá ạ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mới cài win 10 sao chậm, giật/lag quá ạ?

Ikaros

Gà con
Máy em trước xài Win7 cỡ 4 - 5 năm rồi chơi game mọi thứ điều bình thường mà tại mấy tuần trước tải After Effects portable bản cũ hay sao mà mở lên cài không được xong bị lỗi luôn nhiều khi chơi game hay crash rồi khởi động có lúc k lên. Em mới cài lại Win10 nhưng thấy sao giật/lag quá nhiều, chậm hơn rất nhiều so với Win7 trước kia. Ví dụ khi em bấm vào icon Unikey để chuyển từ Việt sang Anh cũng đơ chuột 3-4s, Khi em mở Run để gõ regedit, gpedit.msc,... cũng mất 7-10s nó mới hiện cửa sổ lên. Còn chơi game thì load cực chậm luôn. Em đã cài mấy driver trong WanDrv7 dành cho Win10 64bit rồi, cài driver card đồ họa mới nhất luôn.
Cấu hình máy thì i3 4130 3.4Ghz, GTX 1050ti 4GB, 8GB RAM ạ, không biết có nên cài lại Win7 không nữa :(, Hay Win10 em cài còn thiếu phần nào?

----
Update thêm mong các bác góp ý: Em đang cài Win10 bằng USB boot legacy trên HDD mbr, em cũng có một cái SSD 200GB hãng PNY nữa ạ, mà khổ khi em gắn SSD thì BIOS hiện boot từ HDD và SSD chứ không hiện USB boot (để cài win) cho nên lúc cài Win e mới tháo SSD ra.

Sửa lần cuối:

nkoc6a15

Rìu Sắt
Máy em trước xài Win7 cỡ 4 - 5 năm rồi chơi game mọi thứ điều bình thường mà tại mấy tuần trước tải After Effects portable bản cũ hay sao mà mở lên cài không được xong bị lỗi luôn nhiều khi chơi game hay crash rồi khởi động có lúc k lên. Em mới cài lại Win10 nhưng thấy sao giật/lag quá nhiều, chậm hơn rất nhiều so với Win7 trước kia. Ví dụ khi em bấm vào icon Unikey để chuyển từ Việt sang Anh cũng đơ chuột 3-4s, Khi em mở Run để gõ regedit, gpedit.msc,... cũng mất 7-10s nó mới hiện cửa sổ lên. Còn chơi game thì load cực chậm luôn. Em đã cài mấy driver trong WanDrv7 dành cho Win10 64bit rồi, cài driver card đồ họa mới nhất luôn.
Cấu hình máy thì i3 4130 3.4Ghz, GTX 1050ti 4GB, 8GB RAM ạ, không biết có nên cài lại Win7 không nữa :(, Hay Win10 em cài còn thiếu phần nào?

Mình nghĩ đây là nguyên nhân

Hamano Kaito

Moderator
ổ cứng là gì bạn? Thấy nói các cái khác mà không đề cập đến ổ cứng. Mua cái SSD gắn vào thử. Nếu gắn được NVMe tốc độ cao thì gắn thử xem còn bị vậy nữa không
Ko lẽ win 10 làm chậm máy là do ổ cứng à bạn ? {feel_good}, mình từng dùng HDD cài win 10 xài nhanh chả khác gì SSD
Nói thật SSD nhiều lúc còn tệ hơn HDD luôn đấy. {ah}
-----
Với cấu hình bên trên của chủ topic. Mình có thể nói rằng chạy Win 10 rất mượt, có chăn chủ topic ko biết cách cài cắm Win thôi

gamma2

Rìu Vàng
Ngoài những nguyên nhân mà 2 bác trên đã nêu, còn ít nhất 2 lý do khách quan nữa là:
- Bản thân Win 10 "nặng" hơn win 7, điều này thể hiện cụ thể qua ISO cài đặt có dung lượng chênh nhau khá nhiều, dù MS có tối ưu gì gì đó cũng không thể hoàn toàn chạy 'nhanh' hơn so với win 7.
- Bạn mới cài, win của bạn còn phải tự động tải về các bản cập nhật và cài đặt chúng, cái này cũng tốn thời gian và làm máy bị ảnh hưởng không nhỏ. Khi win update xong, mọi chuyện có khả năng tiến bộ hơn.
Nếu bạn muốn quay về win 7 thì cần nhớ là MS không còn hổ trợ nó nữa, có lẽ lúc đầu chưa có gì đáng kể nhưng lâu dần sẽ phát sinh nhiều phiền phức nha ! ;)

triofm

Rìu Sắt
Ko lẽ win 10 làm chậm máy là do ổ cứng à bạn ? {feel_good}, mình từng dùng HDD cài win 10 xài nhanh chả khác gì SSD
-----
Với cấu hình bên trên của chủ topic. Mình có thể nói rằng chạy Win 10 rất mượt, có chăn chủ topic ko biết cách cài cắm Win thôi
Cũng tùy bạn xài SSD nào, SSD Tàu thì chắc có thể không hơn cái WD Black, nhưng thử cài với NVMe của Samsung hoặc của WD thử, tốc độ chắc chắn là rất khác biệt. Trong Win 7, có mục cho điểm trong system và thường điểm tệ nhất vẫn là điểm của ổ cứng

zArtemis

Rìu Sắt
Thử mở task manager lên coi tài nguyên như thế nào, với vô winpe test ổ cứng coi read/write còn ngon không đi bạn.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
ổ cứng là gì bạn? Thấy nói các cái khác mà không đề cập đến ổ cứng. Mua cái SSD gắn vào thử. Nếu gắn được NVMe tốc độ cao thì gắn thử xem còn bị vậy nữa không
PC core i3 gen 4th thì gắn NVMe bằng niềm tin thôi bạn. Main hỗ trợ chíp đời cổ này gắn được ssd sata 2.5 thôi.

Ba0Dragon

Búa Đá
Sự thật thì w10 nó mượt hơn w7 thật
Nhưng đó là so với máy cấu hình đời mới
Core 5th trở về sau, ssd ,...
M cũg vừa về lại w7 thấy nhẹ nhàng hơn với w10 sau khoảng 1 thời gian gắn bó, thấy hay lỗi vặt, cập nhật kiểu ép m lên, nhìu khi đg lm việc noa cập nhật ngầm nên nặng và lag mà ko bít, rùi khởi động lại để áp dụng cập nhật thì hơi bị lâu tí. Dù đã tắt upđat trog sev.
Dù là i5 nhưng đời cũ nên về w7
Cấu hình tốt thì nên lên w10 là wa ngon, nhất là bảo mật noa tốt hơn đời trước nhìu, ko cần cài thêm pm bảo mật thứ 3

Hamano Kaito

Moderator
Win 10 hiện tại phải nói là quá tệ ở khoảng tương thích driver. Ko đồng nhất

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Intel hiện giờ ra đến thế hệ 11, bạn vẫn dùng i3 đời 4 thì đời chip nó rất cũ. Cân nhắc lên đời tổng thể cho case của mình.

Một yếu tốt quan trọng khác khi cài Windows 10 đó là SSD. Hệ điều hành này tối ưu cho ổ cứng thế hệ mới.

Thứ hai, không cài bất cứ phần mềm hỗ trợ tải driver nào bên thứ 3 do Windows 10 đã được tích hợp sẵn, nếu thiếu sẽ tự động tải về.

Cuối cùng, bạn chưa nâng cấp được phần cứng thì quay về Windows 7 là hợp lý.

Win 10 hay gặp vấn đề với ổ Hdd, full disk 100%. Cũng dẫn đến hiện tượng đơ rồi lag này nọ.
mình nghĩ bạn nên kiểm tra xem.
cái laptop của mình cũng bị vậy. về sau mua cái ssd cài lại là hết.
cũng có thể sau khi cài xong nó tự chạy update như bác gamma2 nói.

ngoài ra mình nghĩ nếu cài driver thì nên cố gắng tải driver từ trang chủ. còn nếu mà k hỗ trợ thì thôi, lại về w7 dùng xem sao. WanDrv7 ngày xưa mình dùng chủ yếu cho mấy máy cũ quá k tìm đc driver hoặc đi cài win dạo :D

Mình thì vẫn thích w7 hơn. Phần vì dùng quen. Phần vì w10 hiện tại vẫn chưa đươc tối ưu hoàn toàn.
cài xong win k phải lúc nào nó cũng nhận đủ driver. Tuy nhiên giờ w7 k được hỗ trợ nữa nên dùng w10 cho quen.
Lại nhớ ngày xưa đi cài mấy cái máy đời cũ ơi là cũ. cài lên win7 thì hơi giật mà về winXp thì mượt luôn, có lẽ tình cảnh của w7 vs w10 cũng kiểu kiểu vậy :D

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
WINDOWS nào cũng vậy , sau khi cài mới xong hệ điều hành nó cần phải RÔ ĐAY và nó chờ người dùng vặn ga vừa phải để nó chạy cho trơn .

Sau khi cài mới cần phải update các bản vá các driver , người dùng dọn dẹp các thứ thừa do win nó giải nén các file vào thư mục tạm để installer .
Tất cả các bước trên đã làm xong rồi đến lúc cài soft cũng cần phải cài từng soft rồi kiểm tra 1 ít time xem độ tương thích sau đó tiếp tục , nếu soft cài vào xong win nó bị choáng thì chúng ta kịp nhận dạng kẻ đã gay loạn chính là cái soft mới cài .

Sau khi cài cắm tất cả các thứ ổn định rồi HÃY làm ngay 1 việc là backup lại hệ điều hành

HNMinh

Búa Đá Đôi
Windows 10 nó có vô số tính năng tự động, siêng năng hằng ngày mà không cần biết chủ máy có đánh giá cao việc đó của nó hay không? Nó cũng là nguyên nhân dẫn tới việc nó chậm trễ. System Rétore, windows backup là hai thằng nên bắt giam lại ngay sau khi cài xong. Máy nhiễm bệnh tinh vi, chưa có triệu chứng nó cũng backup luôn cả tội phạm. Những services không bao giờ dùng tới cũng tắt nó luôn.. phần mềm, ứng dụng ngày một nặng lên.. nó cũng là thông điệp gửi tới mọi người hãy vứt máy đó đi mua máy mới để các nhà sản xuất còn bán được hàng

VnmaX

Rìu Bạc
Theo như bạn nói ở trên thì máy bạn ổ cứng đã già. Bạn thay bằng SSD để thấy sự khác biệt. CPU đời 4 cân Win 10 vô tư nhé. Ổ cứng chậm nên mới gây hiện tượng lag giật.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
-----
cứ ssd chuẩn mà phang là thấy ngay sự khác biệt, chứ mua ssd lởm rồi phán thua hdd là chịu rồi. Đơn giản mua hdd và sdd cùng 1 hãng mà so là thấy ngay đó mà.

thecongqtm

Búa Gỗ
Win 10 phải đi đôi với SSD, lên shopee kiếm con SSD 120gb cài win, giá cũng rẻ vài trăm K, về thấy mượt luôn!