Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 29 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ không sao bác ạ bác cứ hướng dẫn mọi người làm cho được để mọi người có thể sử dụng được quét virus trên dos ạ. cảm ơn bác nhiều

Khoan đã cháu ơi, bác mới vừa chạy cập nhật từ #1, làm xong thì mất luôn part Boot đây cháu:

MC LIST-17  2020-07-21_091013.png

MC LIST-19  2020-07-21_091013.png

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Khoan đã cháu ơi, bác mới vừa chạy cập nhật từ #1, làm xong thì mất luôn part Boot đây cháu:

Xem phần đính kèm 15853

Xem phần đính kèm 15854
Bác chạy cập nhật lại đi ạ, sẽ đc thôi ạ, sau bác cập nhật cũng có thể vào win pe hoặc win chính bác xóa file trong usb boot đi rồi xả nén file MCboot.iso vào usb là đc bác ạ
TB: cháu chạy cập nhật bước 3 cũng ok cháu đã thử nhiều lần, còn hiện tượng như usb của bác cháu sẽ xem lại code xem nguyên nhân rồi trả lời bác sớm nhất ạ, cảm ơn bác nhiều ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ạ bác có thể chuyển đổi từ UEFI của microsoft sang UEFI của Grub2 ạ cái này cháu áp dụng theo SSTR ạ
Bác vào trong win pe rồi chạy file 1 Start GRUB2 để chuyển về chế độ chạy GRUB2 thêm các chức năng khác ạ
Xem phần đính kèm 15852

Còn đâu nữa mà chạy cháu ơi? Nó biến mất rồi.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khả năng lỗi lúc đầu lên nó gọp lại phân vùng dồi bác ạ, xin lỗi bác vì lỗi này

Đúng là cái số của bác gặp rắc rối rồi, nếu như không chạy lại cập nhật lần 2 thì bác dùng Guru phục hồi lại pv, giờ nó chép đè lên không biết còn được hay không?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đúng là cái số của bác gặp rắc rối rồi, nếu như không chạy lại cập nhật lần 2 thì bác dùng Guru phục hồi lại pv, giờ nó chép đè lên không biết còn được hay không?
Giờ bác phục hồi phân vùng được ạ, lúc đó cháu nghĩ nó chỉ bị dell phân vùng có thể cập nhật lại, xin lỗi bác

lamchelseafan

Búa Gỗ
Mình đã tao được usb boot của bạn nhưng khi cài windows 10 tích hợp trên usb thì khi cài trên bất kỳ máy nào khi vào giao diện cài đặt windows nó đều đòi driver usb 3.0 mặc dù máy đó chỉ có usb 2.0. Mà các phiên bản trước không bị. Cho nên mình chỉ dùng các windows PE mà thôi trên usb mà thôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Giờ bác phục hồi phân vùng được ạ, lúc đó cháu nghĩ nó chỉ bị dell phân vùng có thể cập nhật lại, xin lỗi bác

Không phục hồi lại part BOOT được đâu cháu, bởi vì hôm qua đã chạy đè cập nhật 2 lần, các files đã bị hư hỏng và biến đổi ký tự kỳ quặc, part Data thì có hiện lại nhưng cũng không sử dụng được bác đã xoá hết và chép lại từ link bản 6.2.1 ở #1.

Trong phần HD cháu nói là chọn Grub2 cho MBR, chọn thử thì boot vào gặp lỗi, chọn qua Grub4 thì boot vào OK. Bác cũng đã làm lại theo cách của Sergei như cháu nói, đã boot vào được menu Grub2 từ UEFI như sau:

GRUB2 2020-07-22_102326.png

Ở menu này chỉ hiện lên có 3 softs nhưng chỉ boot lên được Kaspersky thôi:

GRUB3 2020-07-22_102326.png

GRUB4 2020-07-22_102326.png

Bác không biết chỉnh sửa gì từ menu Antivirus.cfg này của cháu, đây là code của cháu như hình:

Còn DrWeb và Eset không thấy hiện trên menu vậy cháu?

Trong usb-boot thì bác có folder MC\Dr.Web và Eset như sau:

GRUB8 2020-07-22_102326.png

Hai folder này thì bác đã test trên máy Legacy đều boot thành công.

Phần hướng dẫn của cháu, cháu nên nói rõ chép files và folder như thế nào, hôm qua lúc còn cái bản cũ, bác đã boot được Avira và Avg bên Legacy, giờ với bản mới nhất này không làm sao boot lên được nữa.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Không phục hồi lại part BOOT được đâu cháu, bởi vì hôm qua đã chạy đè cập nhật 2 lần, các files đã bị hư hỏng và biến đổi ký tự kỳ quặc, part Data thì có hiện lại nhưng cũng không sử dụng được bác đã xoá hết và chép lại từ link bản 6.2.1 ở #1.

Trong phần HD cháu nói là chọn Grub2 cho MBR, chọn thử thì boot vào gặp lỗi, chọn qua Grub4 thì boot vào OK. Bác cũng đã làm lại theo cách của Sergei như cháu nói, đã boot vào được menu Grub2 từ UEFI như sau:

Xem phần đính kèm 15884

Ở menu này chỉ hiện lên có 3 softs nhưng chỉ boot lên được Kaspersky thôi:

Xem phần đính kèm 15885

Xem phần đính kèm 15886

Bác không biết chỉnh sửa gì từ menu Antivirus.cfg này của cháu, đây là code của cháu như hình:

Còn DrWeb và Eset không thấy hiện trên menu vậy cháu?

Trong usb-boot thì bác có folder MC\Dr.Web và Eset như sau:

Xem phần đính kèm 15887

Hai folder này thì bác đã test trên máy Legacy đều boot thành công.

Phần hướng dẫn của cháu, cháu nên nói rõ chép files và folder như thế nào, hôm qua lúc còn cái bản cũ, bác đã boot được Avira và Avg bên Legacy, giờ với bản mới nhất này không làm sao boot lên được nữa.
--> Dạ cách cập nhật USB của cháu khi chọn (3) là đầu tiên nó sẽ xóa phân vùng đầu tiên của USB đi sau đó tạo lại phân vùng đó và tiến hành copy dữ liệu vào bác ạ, sau cuối là nạp lại boot để có thể boot được, cháu đã thử nhiều lần và đều cập nhật thành công, tuy nhiên đây là trên máy Gygabyte H81 của cháu, nhưng trên máy của bác và một số máy bị hiện tượng sau khi dell phân vùng boot đi thì không tạo lại được phân vùng boot để copy dữ liệu vì vậy mà không cập nhật đc, lỗi này cháu sẽ tìm nguyên nhân để khắc phục.

(Hai folder này thì bác đã test trên máy Legacy đều boot thành công. Phần hướng dẫn của cháu, cháu nên nói rõ chép files và folder như thế nào, hôm qua lúc còn cái bản cũ, bác đã boot được Avira và Avg bên Legacy, giờ với bản mới nhất này không làm sao boot lên được nữa.)

-->Phần này bác góp ý cháu sẽ bổ sung đầy đủ thông tin để mọi người áp dụng làm theo được ạ, còn nguyên nhân (Avira và Avg bên Legacy, giờ với bản mới nhất này không làm sao boot lên được nữa.) -->không chạy trên bản mới để cháu test lại rồi có gì sẽ thông báo ạ, cháu cảm ơn bác rất nhiều.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, theo cháu cái menu Antivirus.cfg từ grub có phải nó hiện lên hình này không?

Bác đã cố chỉnh sửa và thậm chí move nó sang part DATA, rồi xoá luôn, boot vào lại nó vẫn hiện lên và vẫn boot vào KAS được bên UEFI? Nó giống như là bất tử vậy đó cháu?

GRUB9 2020-07-22_102326.png

GRUB10 2020-07-22_102326.png

Ý bác muốn nói là cái menu hình dưới này đây:

GRUB11 2020-07-22_102326.png

GRUB12 2020-07-22_102326.png

Bên kia, cháu cũng thử giống bác xem,, xoá file Antivirus.cfg ra khỏi MC-USB, và boot vào lại UEFI xem cái menu Virus Scanning có giống y như mấy hình ở trên của bác không cháu?

Sửa lần cuối:

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
2 bác cho em hỏi. Bây giờ e có 2 usb boot mc với Leha. Mà bản của leha không cập nhật driver mới. Bây giờ em copy file Drivers.win, PETools.wim từ MC sang usb leha thì liệu sau khi ghi đè USB leha có boot được file mới không??? Có cần chỉnh sửa code không

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
2 bác cho em hỏi. Bây giờ e có 2 usb boot mc với Leha. Mà bản của leha không cập nhật driver mới. Bây giờ em copy file Drivers.win, PETools.wim từ MC sang usb leha thì liệu sau khi ghi đè USB leha có boot được file mới không??? Có cần chỉnh sửa code không
Cấu trúc boot là khác nhau bạn ạ, hai tệp tin bạn nói là Drivers.win, PETools.wim hình như cái này trong bản của hoàng khiển bạn ạ, ,à bản của leha build lại của hoàng khiển bạn có thể copy đc sẽ sử dụng ok.