This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Toàn bộ files của part EFI đây bạn:

https://www.fshare.vn/file/V76WT3OW86TD
Dạ cảm ơn bác ạ, em sẽ tìm nguyên nhân nó chiếm quyền Drive Y: có gì e sẽ thông báo sau ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Tôi dùng cái soft Easy2boot tạo boot cho USB và copy ISO của MCboot vào thư mục winpe sau đó boot thành công .
Vào PE post bài này .
Bác HoangDuch2 thử test thử cái Easy2boot này xem có hay hơn ventoy ko .
Nó có txt hướng dẫn nhưng toàn là tiếng Anh nên tôi ko hiểu

File Easy2boot cần phải setup . Để vào win chính tôi gởi link
=============
PS/ link
https://drive.google.com/file/d/1HNHN7KLmkzBuFV2AfXOeVOAEuiF3Nzty/view

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tools này tôi đã biết từ năm 2012, thời mới làm quen với WinPE và diễn đàn BKAV, tại đó tôi mới biết được bài viết của Anhdv hướng dẫn cách tạo Win8PE đó bạn. Tôi có tạo một USB với nó, lâu quá không sử dụng nên tôi đã xoá bỏ rồi. Tôi sẽ đi tìm một cái usb trống khác làm lại xem sao.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
này do bản boot mediCat này boot dạng ISO nguyên file nên ổ Y của @hoanchien không có chạy đâu nên không phải là chiếm quyền mà là bản MC boot là con của mediCat boot mà.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
@hoanchien có thấy tại sao trong hình MC boot chạy trong mediCat boot các icon trên desktop mất tiêu sạch so với bản boot MC nguyên mẫu không? nếu hiểu được vấn đề này thì boot dạng ISO nguyên file này không khả thi với nhiều bản boot đâu.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu như MC-Boot vẫn dùng cách winpe load Ứng dụng = program file thì boot kiểu nào cũng hiện tốt .
Giờ winpe load program qua mount ISO do đó mà ko tương thích cho nhiều thứ . Chuyên nghiệp thì rõ là nghiệp chuyên .
Cứ để thư mục ứng dụng là program file thì ko phải lỗi do ko thể mount vào CD ảo , CD ảo cho cái Apps

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Lâu lắm rồi tôi không sử dụng lại boot này, thời đó chưa có máy UEFI intel i7-7700, giờ boot vào thấy OK đó bạn. Tôi sẽ thử bên máy Legacy xem kết quả thế nào nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là một số hình trên QEMU với boot Legacy, các hình này giống y như khi boot trên máy desktop Legacy của tôi:

Bản PE của @anhdv:

Bản của @hoanchien:

Khi chọn Mini XP thì cả hai tác giả đều bị lỗi INF. Bản Win8Pex32 thì boot lên không có ứng dụng. Tất cả các bản Win10PE của cả hai tác giả đều boot lên đầy đủ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Giao diện boot từ UEFI của Easy2Boot như các hình sau:

Từ hình trên bạn nhấn enter thì vào được bản PE, tôi đã gửi hình hai bản PE trên máy UEFI ở cmt trước đó rồi. Trên QEMU nó không hiện lên được vì memory ít quá.

Attachments

• UEFI 2020-06-03_092344.png
    89.9 KB · Lượt xem: 5

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng nghĩ vậy nhưntg mình muốn tìm nguyên nhân và biện pháp khắc phục lên vẫn muốn mở file boot và win pe ra xem cấu trúc sao bạn ạ

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái này thì mình biết, bạn ạ, bản sau mình sẽ nghiên cứu cập nhật cách mount file với file wim thôi, cảm ơn bạn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ cảm ơn bác e sẽ tìm cách mount với file wim thôi