Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 18 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi không dám nhận trọng trách này đâu bạn, tôi không muốn múa rìu qua mắt thợ bởi vì còn rất nhiều bạn Pro khác, tôi tin là sẽ có người vào hổ trợ giúp bạn. Tôi sẽ giúp nếu câu hỏi nằm trong phạm vi hiểu biết của tôi.
Cảm ơn bác nhiều ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@vinhkm6 ,@hoanchien : tôi đã đem boot thử vào máy desktop Legacy thì hoàn toàn không lên các ứng dụng, trước đó tôi đã Hide và Remove rất nhiều partitions, check từ MC Computer tôi có hình này:

Bạn thấy nó không có cái CD Apps như ở hình trên máy UEFI, cuối cùng tôi hiểu ra vấn đề, cái CD Apps phải có ký tự T: thì nó mới chịu, như vậy bị hạn chế quá, tôi lại phải Hide thêm vài partitions nữa mới có đầy đủ ứng dụng. MC boot là ký tự Y: và CD Apps phải là ký tự T:, các bạn xem tiếp hình đây:

Ở hình trên, chổ DVD tôi để số 1 là bởi vì trước đó nó là ký tự T:, không boot ứng dụng lên được, chỉ đến khi nó là ký tự khác thì cái CD Drive Apps mới trở thành T:

Hình dưới đây là Parts Manage của usb khi đang boot trên máy, tôi vẫn để Hide cho part Boot:

Sửa lần cuối:

toanndt93

Búa Đá Đôi
Cảm ơn bác nhiều ạ, từ thứ 7-cn-2 e đi hà nội khám bệnh lên k onlie được có gì nhờ bác hướng dẫn anh em diễn đàn ạ.
chúc anh bác sức khoẻ tốt :D À hôm trước em quên phản hồi : Hôm trước e thử trên ASUS X553M - chip Celeron N2840 ( máy chỉ nhận boot vào UEFI ) : báo thiếu bộ nhớ .
Em test thử thêm ADV boot cũng bị lỗi thiếu bộ nhớ .
Sau khi lên tham khảo cao kiến của ae trên cộng đồng Facebook : e thử xuống DLC Boot 2016 - DLC boot 2019 thì nhận luôn .
- Có lẽ do không tương thích với 2 công cụ boot mới . Mong a bổ sung hỗ trợ thêm Chip này

Attachments

39.1 KB · Lượt xem: 3
    43.4 KB · Lượt xem: 3

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@vinhkm6 ,@hoanchien : tôi đã đem boot thử vào máy desktop Legacy thì hoàn toàn không lên các ứng dụng, trước đó tôi đã Hide và Remove rất nhiều partitions, check từ MC Computer tôi có hình này:

Bạn thấy nó không có cái CD Apps như ở hình trên máy UEFI, cuối cùng tôi hiểu ra vấn đề, cái CD Apps phải có ký tự T: thì nó mới chịu, như vậy bị hạn chế quá, tôi lại phải Hide thêm vài partitions nữa mới có đầy đủ ứng dụng. MC boot là ký tự Y: và CD Apps phải là ký tự T:, các bạn xem tiếp hình đây:

Ở hình trên, chổ DVD tôi để số 1 là bởi vì trước đó nó là ký tự T:, không boot ứng dụng lên được, chỉ đến khi nó là ký tự khác thì cái CD Drive Apps mới trở thành T:

Hình dưới đây là Parts Manage của usb khi đang boot trên máy, tôi vẫn để Hide cho part Boot:

Dạ cảm ơn bác nhiều ạ, em sẽ khắc phục lỗi này để hoàn thiện hơn MCboot

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
chúc anh bác sức khoẻ tốt :D À hôm trước em quên phản hồi : Hôm trước e thử trên ASUS X553M - chip Celeron N2840 ( máy chỉ nhận boot vào UEFI ) : báo thiếu bộ nhớ .
Em test thử thêm ADV boot cũng bị lỗi thiếu bộ nhớ .
Sau khi lên tham khảo cao kiến của ae trên cộng đồng Facebook : e thử xuống DLC Boot 2016 - DLC boot 2019 thì nhận luôn .
- Có lẽ do không tương thích với 2 công cụ boot mới . Mong a bổ sung hỗ trợ thêm Chip này
Nó liên quan đến cách tính dung lượng ram của win chính cho winpe là 50% vì vậy khi load với ram 512MB chẳng hạn thì nó sẽ báo là k đủ ram đó bạn, trong cách tính lấy ram của DLC có khác chút lên vẫn ok là đúng

vinhkm6

Rìu Bạc
Cảm ơn bạn

Cảm ơn bạn, nó liên quan đến trực tiếp về cấu hình của máy đó hỗ trợ tốt hay không, vì trong file wim nó có cấu trúc mount Apps.iso do đó khi không mount đc lên ổ Y:\ thì nó sẽ không mount ra đc các app bạn ạ. cái này thi thoảng gặp trên một số máy UEFI đời mới khi gặp trường hợp này bạn hãy dùng bootice hiện pv boot lên rồi chạy file mount trên màn hình là có thể sử dụng các ứng dụng nhé
Cảm ơn bn, chúc bn sức khỏe

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Tôi không dám nhận trọng trách này đâu bạn, tôi không muốn múa rìu qua mắt thợ bởi vì còn rất nhiều bạn Pro khác, tôi tin là sẽ có người vào hổ trợ giúp bạn. Tôi sẽ giúp nếu câu hỏi nằm trong phạm vi hiểu biết của tôi.
Ông bác lại không tự tin rồi biết chỗ nào giới thiệu lại tới đó có ai biết hết được đâu bác. Phần boot usb của anhdv mới khó gỡ vì file apps toàn nén bằng wim 2 lớp

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Ông bác lại không tự tin rồi biết chỗ nào giới thiệu lại tới đó có ai biết hết được đâu bác. Phần boot usb của anhdv mới khó gỡ vì file apps toàn nén bằng wim 2 lớp
bạn chỉnh sửa apps anhdv boot à?

lvt491

Rìu Vàng Đôi

Máy bác nhiều phân vùng quá. Bác chủ thớt code lại nó mount app ra ổ Z thay ổ T chắc ổn hơn đấy. Chuẩn hơn là quét kí tự ổ nào chưa có thì lấy rồi mount app :)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Muốn bắt cọp thì phải vào hang, bác đang load từng phần về xem nó ra ngô ra khoai thế nào cháu à.

Xem phần đính kèm 13669
Ko hiểu sao IDM của tôi nó chỉ tải có 8 luồng , mặc dù tôi thiết lập là 16 luồng .
Tất cả các link lâu nay đều như vậy .
Nghi ngờ là do chính hex , tôi tháo bỏ IDMan thay = file khác nó cũng vẫn chỉ ở mức 8 luồng