Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

nguyenkhang95

Búa Đá

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình chỉnh sửa file BCD thì mình chỉnh sửa cho UEFI trước rồi mới đến chỉnh cho Legacy hả bạn? Sau khi chỉnh xong thì mình có cần chỉnh gì trong BootIce nữa không ạ?

Bạn chỉ xem lại phần Process MBR và PBR của bạn có giống mấy cái hình của tôi hay không thôi bạn, ý của tôi là với các setup đó, tôi boot vào 2 máy đều thành công. Còn làm cái nào trước hay sau gì cũng được hết, cần nhất là làm đúng theo tên file của các thư mục. Bạn làm xong nếu thành công thì vui lòng báo lại cho tôi và các bạn khác cùng biết nhé.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào bác chủ thớt nhé,
Mình cũng dùng nhiều bản boot của các bên r, nhưng dạo gần đây mình hay gặp phải lỗi khi cài win bằng winNT, rất hay bị trên laptop, cả ổ thường và ssd. Nếu vào winpe x86 thì ít bị hơn.
- Thứ 2, mình dùng ổ cứng để làm boot có khả thi không b nhỉ? Khi uppdate bản boot mới hoạc làm lại boot có bị mất dữ liệu trên ổ cứng không? Mình định dùng SSD để làm boot và lưu phần mềm luôn.
- Thứ 3, Bản 6.12 này có tích hợp được ubuntu vào để cài đặt ko b?
Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viêt. mình xin trả lời như sau:
1. Bạn kiểm tra version của bản winntsetup đó bao nhiêu nhé, mình thấy bản v4.01 đang bị lỗi còn các bản 3.9.3.1 và 3.9.4 thì đều ok cả chạy trên ổ HDD và SSD đều tốt
2. làm boot trên ổ cứng di động cũng tốt tiện lợi nhé bạn, không cần usb cũng vẫn cứu hộ đc và có khả năng lưu trữ lớn, và quá trình tạo k bị mất dữ liệu nhé bạn.
3. Bản v6.1.2 có tích hợp cho ubuntu nhé, tuy nhiên việc hỗ trợ chưa đc tốt như windows

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sao mình làm theo hướng dẫn của bạn mà vẫn không tích hợp vô được nhỉ! Ở ngoài màn hình chọn Setup Windows 7-10 AIO nó vẫn báo lỗi không có đĩa.
Bạn không để ý một điểm nhỏ mà vô cùng quan trọng là mình hướng dẫn bạn thao tác trên win pe vậy bạn phải vào win pe để thực hiện nhé,c ó hình ảnh chi tiết rõ ràng cho hai trường hợp rồi đó bạn

nguyenkhang95

Búa Đá
Bạn chỉ xem lại phần Process MBR và PBR của bạn có giống mấy cái hình của tôi hay không thôi bạn, ý của tôi là với các setup đó, tôi boot vào 2 máy đều thành công. Còn làm cái nào trước hay sau gì cũng được hết, cần nhất là làm đúng theo tên file của các thư mục. Bạn làm xong nếu thành công thì vui lòng báo lại cho tôi và các bạn khác cùng biết nhé.
Bạn ơi! Mifnhlafm theo cách của bạn chỉ thì đã boot dc rồi ạ! Vấn đề mình còn chưa làm dc là lúc nãy mình đã chép thư mục Sources của bản Win10 64bit vô rồi bây giờ mình muốn chép thêm thư mục Sources của bản Win10 32bit thì mình làm như nào ạ? Mong bạn hướng dẫn giúp mình, cảm ơn bạn!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn ơi! Mifnhlafm theo cách của bạn chỉ thì đã boot dc rồi ạ! Vấn đề mình còn chưa làm dc là lúc nãy mình đã chép thư mục Sources của bản Win10 64bit vô rồi bây giờ mình muốn chép thêm thư mục Sources của bản Win10 32bit thì mình làm như nào ạ? Mong bạn hướng dẫn giúp mình, cảm ơn bạn!
Không cài này dùng cho win AIO còn muốn riêng lẻ từng win thì bạn xem mục 2 hướng dẫn của mình ở coment trên nhé copy file ison win tương ứng vào
Đọc lại hướng dẫn này nhé
Cho mình hỏi ở phần Mini Windows nó có W7/8 AIO giờ mình muốn bấm vào đó để cài win từ chỗ nào thì mình làm như nào ạ?
HƯỚNG DẪN TÍCH HỢP BỘ CÀI VÀO USB-DATA BY MCBOOT
*Lưu ý: Khi sử dụng copy bộ cài win vào thư mục USB-DATA

1. với win 7-10 AIO các bạn có thể copy toàn bộ file vào ổ USB-DATA và chỉnh lại file bcd sẽ chạy ok nhé

Load MCboot với Grub4 Dos (Y:\Boot\BCD)
Load MCboot với UEFI Dos (Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD)

2. Với win 7 x86-64, win 10x86-64 bạn cần tải file winsetup trong bài viết về giải nén copy vào USB-DATA sau đó làm theo hướng dẫn trong đó là đc nhé

Load MCboot với Grub4 Dos (Y:\Boot\BCD)
Load MCboot với UEFI Dos (Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD)

ithaiphong

Gà con
Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viêt. mình xin trả lời như sau:
1. Bạn kiểm tra version của bản winntsetup đó bao nhiêu nhé, mình thấy bản v4.01 đang bị lỗi còn các bản 3.9.3.1 và 3.9.4 thì đều ok cả chạy trên ổ HDD và SSD đều tốt
2. làm boot trên ổ cứng di động cũng tốt tiện lợi nhé bạn, không cần usb cũng vẫn cứu hộ đc và có khả năng lưu trữ lớn, và quá trình tạo k bị mất dữ liệu nhé bạn.
3. Bản v6.1.2 có tích hợp cho ubuntu nhé, tuy nhiên việc hỗ trợ chưa đc tốt như windows
Thank bro đã rep.
Tiện bro cho hỏi có cách nào khóa phân vùng dữ liệu chỉ để read-only ko ạ. E đi làm vài bữa là phải làm lại ổ dữ liệu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Ở trên cmt #188 bạn @hoanchien có gửi hình từ bản x64, phần này bạn phải download Winsetup của bạn ấy về sau đó làm theo y như 3 cái hình cuối cùng cho x86 ( trong hình là x64, của bạn là x86 thì chỉ chép vào đúng thư mục của x86, sửa lại đúng tên theo yêu cầu là được ) Bạn cứ làm thử nếu không được thì cho tôi hay, tôi sẽ test lại bên tôi nhé.

Sửa lần cuối:

nguyenkhang95

Búa Đá
Ở trên cmt #188 bạn @hoanchien có gửi hình từ bản x64, phần này bạn phải download Winsetup của bạn ấy về sau đó làm theo y như 3 cái hình cuối cùng cho x86 ( trong hình là x64, của bạn là x86 thì chỉ chép vào đúng thư mục của x86, sửa lại đúng tên teo yêu cầu là được ) Bạn cứ làm thử nếu không được thì cho tôi hay, tôi sẽ test lại bên tôi nhé.
Ok bạn, để mình thử. Xin lỗi mong bạn thông cảm vì mình nhìn kém nên làm chậm hơn mọi người.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thank bro đã rep.
Tiện bro cho hỏi có cách nào khóa phân vùng dữ liệu chỉ để read-only ko ạ. E đi làm vài bữa là phải làm lại ổ dữ liệu.
Cái này mình cũng k để ý lắm trước có người nói có thể dùng phần mềm đóng băng ổ cứng bạn ạ, tuy nhiên mình cũng chưa làm bao giờ

nguyenkhang95

Búa Đá
Không sao đâu bạn, tuổi tôi nay đã 65, chắc chắn với bạn là mắt tôi cũng kém và hay nhìn lầm lắm đó.
Vậy xin phép gọi bằng chú ạ! Cháu bị khiếm thị từ nhỏ nhưng may mắn vẫn còn nhìn thấy mờ mờ, cháu đam mê nghiên cứu máy tính từ bé nên hễ cứ thấy gì trên mạng hay hay là cháu tải về nghịch ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vậy xin phép gọi bằng chú ạ! Cháu bị khiếm thị từ nhỏ nhưng may mắn vẫn còn nhìn thấy mờ mờ, cháu đam mê nghiên cứu máy tính từ bé nên hễ cứ thấy gì trên mạng hay hay là cháu tải về nghịch ạ

Bất ngờ quá, tôi khâm phục bạn đó, bạn có thắc mắc gì cứ thoải mái hỏi, tôi sẽ giải đáp trong phạm vi hiểu biết của mình bạn nhé.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Khâm phục bạn, chúc bạn luôn gặp may mắn trong cuộc sống