Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024) | Page 72 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mượn tạm pic bác Chiến em hỏi chút ạ. Cơ quan em có mấy máy cấu hình i sì đúc nhau (chung mạng LAN). Em cài win 10 v1909 + soft ngon lành trên 1 máy và backup lại (không sysprep) rồi mang đi restore cho các máy còn lại. Xong em thấy Device ID và Product ID trên các máy giống nhau luôn. Như vậy dùng về lâu dài có bị xung đột gì trong mạng LAN không ạ (hiện tại được vài hôm chưa thấy phát sinh gì). Các máy restore xong em đổi IP và Computer name thành khác nhau rồi.
Máy cấu hình như nhau nhận cấu hình và driver như nhau vậy là ok, chỉ còn liên quan đến mạng lan, tên máy địa chỉ ip mỗi máy riêng biệt là đc

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Máy cấu hình như nhau nhận cấu hình và driver như nhau vậy là ok, chỉ còn liên quan đến mạng lan, tên máy địa chỉ ip mỗi máy riên
Liên quan đến DEVICE ID đó bạn Mỗi 1 máy sẽ có 1 ID phần cứng riêng cho dù cấu hình đồng bộ hàng loạt đi nữa thì cái ID device hoàn toàn ko giống nhau dù đã cài cùng 1 HDH như nhau .
Nhưng do cái backup và recovery 1 file ảnh cho nhiều máy thì tôi chưa làm do đó trùng ID device là 1 việc tham khảo có giá trị

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Liên quan đến DEVICE ID đó bạn Mỗi 1 máy sẽ có 1 ID phần cứng riêng cho dù cấu hình đồng bộ hàng loạt đi nữa thì cái ID device hoàn toàn ko giống nhau dù đã cài cùng 1 HDH như nhau .
Nhưng do cái backup và recovery 1 file ảnh cho nhiều máy thì tôi chưa làm do đó trùng ID device là 1 việc tham khảo có giá trị
Dạ cháu nhắn tin trên điện thoại chưa xong, thì bị đẩy bải trả lời
ID device các máy khác nhau, nhưng khi mình gho (cài lên máy khác nó sẽ nhận ID tương ứng của máy đó)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đã cập nhật hướng dẫn các bạn cập nhật USB-HDD lên bản MCboot v8.0 và các bản trước đó với việc sử dụng 1 click của bản MCboot v8.0 sẽ ok không bị mất dữ liệu, không cần tạo lại boot USB-HDD.

Hãy copy link dưới dán vào trình duyệt web để xem hướng dẫn

hoanchien.blogspot.com/2020/12/huong-dan-tao-usb-boot-va-cai-win-voi.html

HOACA388

Búa Gỗ Đôi
Version này vẫn chưa scale được giao diện cho phù hợp với những màn hình có res trên full HD. Trên những màn này giao diện ,icon và text rất nhỏ phải dùng điện thoại zoom lên mới thấy đường thao tác.
Vd : trên màn 4k thằng windows sẽ thiết lập thế này.
2021-10-26 08_09_57-Settings.png

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Version này vẫn chưa scale được giao diện cho phù hợp với những màn hình có res trên full HD. Trên những màn này giao diện ,icon và text rất nhỏ phải dùng điện thoại zoom lên mới thấy đường thao tác.
Vd : trên màn 4k thằng windows sẽ thiết lập thế này.
Xem phần đính kèm 28677
Bạn chuột phải chọn mục cuối phần bật tắt win có chỉnh màn hình là ok nhé

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ok. Chọn full hd có thể nhìn được rồi.
Ok bạn vậy là ok rồi.

MCboot có nhiều cái các bạn chưa bao giờ khám phá ra hết đâu, hãy lựa chọn và khám khám phá những điều tuyệt vời từ MCboot _vn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@hoanchien, bản Pro v8 chép vào Ventoy thì ngoại trừ XP, tất cả các bản PE Lite và Full đều boot lên đầy đủ các Apps cháu nhé. Phần Bitlocker với unlock drive và turn off thì chỉ có trên hai bản Full. Bác chỉ mới test sơ chưa có thời gian test kỹ hơn, khi nào có gì bác sẽ báo lại sau.
Dạ vâng cháu cảm ơn bác nhiều ạ, cháu sẽ cố gắng hoàn thiện hơn.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Cloud Free

Búa Gỗ Đôi
Bộ boot mình chạy mount Apps.iso lên rút usb ra sẽ không hoạt dộng được bộ apps nhé bạn. cứ để usb chạy là ok hết
Cảm ơn @hoanchien đã giải thích cho mình, mình tò mò vậy thôi chứ không dám rút đâu😂
À sẵn bạn cho mình hỏi, nếu dùng mc-boot khi boot vào winpe, có phải tùy theo 32 hay 64 bit nó sẽ đưa ra option phù hợp, hay theo cái gì vậy bạn? bạn giải thích hộ mình với nha. Thanks you bạn rất nhiều!😍

secpol

Rìu Chiến Bạc
Như mình đã nói ở post #1420 thì cách làm như của bạn không sao cả. Bạn chỉ cần đổi lại tên máy hoặc cả IP nếu bạn đang set tĩnh là có thể truy cập data trong mạng LAN và ra Internet. Khi bạn cho các máy bạn vừa restore xong mà join domain thì sẽ không được bởi vì nó bị trùng SID.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn @hoanchien đã giải thích cho mình, mình tò mò vậy thôi chứ không dám rút đâu😂
À sẵn bạn cho mình hỏi, nếu dùng mc-boot khi boot vào winpe, có phải tùy theo 32 hay 64 bit nó sẽ đưa ra option phù hợp, hay theo cái gì vậy bạn? bạn giải thích hộ mình với nha. Thanks you bạn rất nhiều!😍
Khi vào win pe mình đã sắp xếp ứng dụng phù hợp cho win pe x64 và pe x86 rồi nhé, chỉ việc sài thôi bạn ạ

Ba0Dragon

Búa Đá
thank tác giả
cho m hỏi tí
sao côg cụ 1click trước đây hình lá cờ khi mở chạy bước đầu nó hiển thị thôg tin thứ tự các ổ đĩa
còn côg cụ bn pro ko có hìnhbj thì mở chạy, bước đầu ko hiển thị thứ tự ổ đĩa, phải tự xem hay đếm usb là ổ mấy rùi nhập đúng số mới lm bước tiếp theo đc

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
thank tác giả
cho m hỏi tí
sao côg cụ 1click trước đây hình lá cờ khi mở chạy bước đầu nó hiển thị thôg tin thứ tự các ổ đĩa
còn côg cụ bn pro ko có hìnhbj thì mở chạy, bước đầu ko hiển thị thứ tự ổ đĩa, phải tự xem hay đếm usb là ổ mấy rùi nhập đúng số mới lm bước tiếp theo đc
Vẫn hiện ổ đĩa khi chạy bình thường mà bạn, khi bạn chạy 1 click nó vẫn đưa đến lựa chọn ổ đĩa như trước.
Bạn chụp hình lên mình xem do đâu bị vậy nhé, bên mình chạy vẫn hiện đầy đủ