Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024) | Page 57 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024)

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Nhân có báo lỗi của bạn @baotq76 , tôi cũng làm thử với một External HDD có sẵn Data cũ xem sao. Ổ này trước đó tôi đã tạo thêm boot của @anhdv, tình trạng của nó như sau:

Part Boot là Fat32, size là 24GB, part Data của tôi là 907.5 GB, nó như hình:

Các files của anhdvboot bên Fat32, tôi gom lại chép hết vào 1 thư mục tạm của part data, sau đó vì nghe bạn trên nói bị mất dữ liêu nên tôi cho part Data này ẩn đi như hình:

Ở hình trên các bạn thấy chỉ còn hiện có part Fat32 với size là 24GB, part Data đã ẩn hoàn toàn.

Check thêm từ Minitool:

Chạy 1 click thì tôi có hình sau, tôi chọn số 2 như hình dưới:

Các thao tác kế tiếp:

Ở hình trên cho thấy tools đang lấy 10GB từ part Data, NTFS của tôi, thú thật thấy giao diện này tôi cũng hơi ớn nhưng không còn lựa chọn nào cả, đành phải chấp nhận cho hệ thống làm việc thôi.

Giao diện kế tiếp:

Kết quả:

Check lại từ bootice tôi thấy như sau:

Hình trên cho thấy tools tạo thêm một part FAT32 cho MCboot, part Data vẫn còn đó và part Fat32 cũ vẫn y nguyên. Part Fat32 cũ thì nằm ở vị trí đầu ổ cứng, part Fat32 mới thì nằm ở cuối như hình từ Minitool:

Tôi có đem boot thử trên 2 máy desktop UEFI và Legacy, tất cả đều boot thành công rồi các bạn.

Kết luận: Bạn @baotq76 nói đúng là 1 click có tạo thêm một phân vùng khác nhưng không hiểu sao bên bạn lại bị lỗi mất hết dữ liệu, à bên tôi trước khi thao tác chỉ có 2 parts, bên bạn có tới 3 parts và vì tôi có làm thao tác Hide part Data nên có thể vậy mà không bị lỗi không? Cho dù có Hide part Data đi rồi nhưng khi chạy, nó vẫn hiển thị part đó và trích xuất dung lượng từ part đó. Hôm nào làm gan thử lại, bỏ qua thao tác Hide xem nó thế nào?
việc tạo boot trên HDD Box có sẵn boot phân vùng và dữ liệu phân vùng thì cháu thiết nghĩ là vầy 1 click sẽ resize 1 phân vùng nào đó bằng partition tool để lấy ví dụ 10GB trống định dạng lại FAT32 cho phân vùng 10GB boot thôi bác @Hoang Duch2.chắc lúc thao tác đã có trục trặc gì đó mà bạn đó không biết hoặc không để ý đó.việc resize phân vùng không mất dữ liệu trừ khi lúc resize máy lỗi gì đó.ý cá nhân mong ai đọc thấy sai đừng chê trách.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
bác xem lại chứ box HDD mình tao 3 phân vùng theo thứ tự boot , dữ liệu chính , dự phòng , vậy mà khi mình chọn tạo boot không mất dữ liệu nó lại tách 1 thêm 1 phân vùng từ dự phòng nhưng lại format phân vùng dữ liệu chính của mình thành boot FAT32
Gần 300G phần mêm của mình không cứu dc , khóc tiếng miên , trong khi trước mình dùng DLC thì nó tự tạo boot phân dùng boot để sẵn
Cảm ơn bạn đã phản hồi và rất tiếc về sự việc bạn gặp phải khi sử dụng 1 click của mình mà bị như vậy, mình cũng chưa rõ nguyên nhân vì sao bị vậy. thành thật xin lỗi vì sự việc xảy ra với bạn, tuy nhiên để rõ hơn bạn cho mình hỏi thêm chút, bạn tả chi tiết hơn về các phân vùng trước khi tạo boot đc không vì theo cấu trúc tạo boot của mình tạo nó chỉ lấy size đủ dùng là 10G tuyệt nhiên k lấy hơn và nó định dạng lại phân vùng đó, trong quá trình tạo bạn có thấy thông báo nào không, nếu quá trình tạo mà hiện lên bất kì thông báo nào thì cần chắc chắn là thông báo đúng thì ta nhấn yes hoặc ok để tiếp tục còn k thì phải dừng lại k tạo boot nữa. mong bạn sớm phản hồi, cảm ơn bạn.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nhân có báo lỗi của bạn @baotq76 , tôi cũng làm thử với một External HDD có sẵn Data cũ xem sao. Ổ này trước đó tôi đã tạo thêm boot của @anhdv, tình trạng của nó như sau:

Part Boot là Fat32, size là 24GB, part Data của tôi là 907.5 GB, nó như hình:

Các files của anhdvboot bên Fat32, tôi gom lại chép hết vào 1 thư mục tạm của part data, sau đó vì nghe bạn trên nói bị mất dữ liêu nên tôi cho part Data này ẩn đi như hình:

Ở hình trên các bạn thấy chỉ còn hiện có part Fat32 với size là 24GB, part Data đã ẩn hoàn toàn.

Check thêm từ Minitool:

Chạy 1 click thì tôi có hình sau, tôi chọn số 2 như hình dưới:

Các thao tác kế tiếp:

Ở hình trên cho thấy tools đang lấy 10GB từ part Data, NTFS của tôi, thú thật thấy giao diện này tôi cũng hơi ớn nhưng không còn lựa chọn nào cả, đành phải chấp nhận cho hệ thống làm việc thôi.

Giao diện kế tiếp:

Kết quả:

Check lại từ bootice tôi thấy như sau:

Hình trên cho thấy tools tạo thêm một part FAT32 cho MCboot, part Data vẫn còn đó và part Fat32 cũ vẫn y nguyên. Part Fat32 cũ thì nằm ở vị trí đầu ổ cứng, part Fat32 mới thì nằm ở cuối như hình từ Minitool:

Tôi có đem boot thử trên 2 máy desktop UEFI và Legacy, tất cả đều boot thành công rồi các bạn.

Kết luận: Bạn @baotq76 nói đúng là 1 click có tạo thêm một phân vùng khác nhưng không hiểu sao bên bạn lại bị lỗi mất hết dữ liệu, à bên tôi trước khi thao tác chỉ có 2 parts, bên bạn có tới 3 parts và vì tôi có làm thao tác Hide part Data nên có thể vậy mà không bị lỗi không? Cho dù có Hide part Data đi rồi nhưng khi chạy, nó vẫn hiển thị part đó và trích xuất dung lượng từ part đó. Hôm nào làm gan thử lại, bỏ qua thao tác Hide xem nó thế nào?
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ, mấy hôm nay cháu thấy người không được khỏe, có thể do ngồi làm việc trên máy nhiều mà cháu bị ốm dẫn đến bị rỗi loạn tiền đình bác ạ,bị bệnh này khá nguy hiểm vì lúc bị lúc không lúc tróng mặt lúc không bác ạ, đặc biệt cháu đi làm bằng xem máy là khá nguy hiểm ạ, lên việc theo dõi bài viết và trả lời các bạn cũng có phần chậm hơn, mong các bạn thông cảm, một lần nữa cháu cảm ơn bác nhiều.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
việc tạo boot trên HDD Box có sẵn boot phân vùng và dữ liệu phân vùng thì cháu thiết nghĩ là vầy 1 click sẽ resize 1 phân vùng nào đó bằng partition tool để lấy ví dụ 10GB trống định dạng lại FAT32 cho phân vùng 10GB boot thôi bác @Hoang Duch2.chắc lúc thao tác đã có trục trặc gì đó mà bạn đó không biết hoặc không để ý đó.việc resize phân vùng không mất dữ liệu trừ khi lúc resize máy lỗi gì đó.ý cá nhân mong ai đọc thấy sai đừng chê trách.
Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình cũng chưa rõ nguyên nhân vì sao, vì cấu trúc core không thực hiện việc fornat mà chỉ lấy đủ dung lượng 10G thôi bạn ạ, tùy vào bạn ý nhập dung lượng từ 5-10GB. mình sẽ tìm hiểu nguyên nhân sẽ có kết quả sớm nhất có thể.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Có khi nào trong quá trình thao tác mà bạn chọn nhầm mục 2 không (2.Cập nhật MCboot lên phiên bản mới - Không mất dữ liệu của HDD không) nếu chọn mục này thì có thể xảy trường hợp như của bạn nó sẽ xóa dữ liệu phần vùng, và tạo lại phân vùng và copy dữ liệu vào lên bị mất dữ liệu
Lưu ý: Về sau này với các bạn khác nếu tạo boot cần chú ý, nếu trước đó đã tạo boot với của MCboot rồi thì mới cập nhật, còn đang sử dụng boot của một bạn khác mà nhấn vào cập nhật thì có thể gặp như trường hợp bị mất dữ liệu đãng tiếc như vậy. trân trọng cảm ơn các bạn đã đọc bài viết.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình cũng chưa rõ nguyên nhân vì sao, vì cấu trúc core không thực hiện việc fornat mà chỉ lấy đủ dung lượng 10G thôi bạn ạ, tùy vào bạn ý nhập dung lượng từ 5-10GB. mình sẽ tìm hiểu nguyên nhân sẽ có kết quả sớm nhất có thể.
mình luôn tạo boot thủ công nên độ an toàn cao không sợ mất dữ liệu @hoanchien ngay cả những bản boot khác dùng 1 click nữa. mình chỉ hơi ngán những bản boot dùng syslinux làm nền boot thì cách làm thủ công hơi khó làm.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
làm cái usb 3. 16gb có 100
usb jo rẻ
làm cứu hộ cho nhỏ gọn và tiện, xách đi cắm máy này nọ cũng khỏe
m có mấy cái ổ cứng di động chỉ chứa dữ liệu wan trọng nên chỉ dùng khi cần thiết
góp ý nhỏ. ae ko thích thì cho qua
ổ cứng di động thì thường mình dùng multiboot của nhiều tác giả và cả những công cụ dung lượng lớn như file cài win 7, win 8, win 10 và cứu hộ để chứa dữ liệu nữa. nếu chi cài sửa win thì usb mà xử thôi. góp ý bạn @Ba0Dragon cứ mạnh dạn góp nó chỉ làm bản boot càng bớt lỗi thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn chủ thớt kiểm tra lại bản 6.9.0, Acronis True Image trong Win PE khi thực hiện Backup thì bị lỗi "This is a trial version of Acronis True Imag...."
Bị lỗi cả Acronis 2021 và 2020
Bạn dùng terabyte image or macrium , bạn sẽ thấy nó ăn đứt cái acronis . Từ khi biết terabyte thì tôi ko dòm đến acronis nữa
macrium nén nhanh nén nhỏ , recovery nhanh độ tin cậy cao , terabyte thì ko nhanh = macrium reflect nhưng vẫn ngon hơn acronis

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn chủ thớt kiểm tra lại bản 6.9.0, Acronis True Image trong Win PE khi thực hiện Backup thì bị lỗi "This is a trial version of Acronis True Imag...."
Bị lỗi cả Acronis 2021 và 2020
Bạn tải lại file nhé, lỗi này đc fix rồi mcboot v6.9.0 build 071220 nhé bạn

baotq76

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bạn đã phản hồi và rất tiếc về sự việc bạn gặp phải khi sử dụng 1 click của mình mà bị như vậy, mình cũng chưa rõ nguyên nhân vì sao bị vậy. thành thật xin lỗi vì sự việc xảy ra với bạn, tuy nhiên để rõ hơn bạn cho mình hỏi thêm chút, bạn tả chi tiết hơn về các phân vùng trước khi tạo boot đc không vì theo cấu trúc tạo boot của mình tạo nó chỉ lấy size đủ dùng là 10G tuyệt nhiên k lấy hơn và nó định dạng lại phân vùng đó, trong quá trình tạo bạn có thấy thông báo nào không, nếu quá trình tạo mà hiện lên bất kì thông báo nào thì cần chắc chắn là thông báo đúng thì ta nhấn yes hoặc ok để tiếp tục còn k thì phải dừng lại k tạo boot nữa. mong bạn sớm phản hồi, cảm ơn bạn.
ổ cứng mình 3 phân vùng theo thứ tự boot 16G-300g-150G
trong quá trình tạo boot mình chọn tạo phân vùng boot 15G xong r bấm bắt đầu là nó chạy luôn chứ không thông báo gì hết

baotq76

Búa Gỗ Đôi
Tôi chưa thử 1 click trên external HDD nên chưa biết kết quả. Hiện giờ bạn có để y nguyên tình trạng bị lỗi như vậy không? Nếu có, thì bạn vào Win PE, dùng soft Partition Guru hay còn gọi là Disk Genius, chạy Partition Recovery thì sẽ có lại tất cả các Partitions chứa dữ liệu. Nếu bạn không biết làm thì gửi info TV vào inbox cho tôi, tôi sẽ giúp bạn.
tks bác nhưng mình cũng thử rồi nhưng không tìm được , trước đó mình có đóng băng ổ dữ liệu bằng NTFS v mà nó vẫn forrmat được :((((

baotq76

Búa Gỗ Đôi
Có khi nào trong quá trình thao tác mà bạn chọn nhầm mục 2 không (2.Cập nhật MCboot lên phiên bản mới - Không mất dữ liệu của HDD không) nếu chọn mục này thì có thể xảy trường hợp như của bạn nó sẽ xóa dữ liệu phần vùng, và tạo lại phân vùng và copy dữ liệu vào lên bị mất dữ liệu
Lưu ý: Về sau này với các bạn khác nếu tạo boot cần chú ý, nếu trước đó đã tạo boot với của MCboot rồi thì mới cập nhật, còn đang sử dụng boot của một bạn khác mà nhấn vào cập nhật thì có thể gặp như trường hợp bị mất dữ liệu đãng tiếc như vậy. trân trọng cảm ơn các bạn đã đọc bài viết.
không nhầm được bác tại vì mình có nhiều dữ liệu nên xem rất cẩn thận ,mình có đóng băng phân vùng dữ liệu bằng NTFS mà nó vẫn format được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, hôm qua bác có boot thử bản Pe8.1x64 từ HDD đã làm mấy hôm trước, bác vẫn thấy lỗi 1746 từ DrWeb, cháu chưa kịp chỉnh lại sao cháu, bác đã dùng bản v6.9 cuối cùng của cháu. Bác có tự sửa lại theo cách hôm trước cháu hướng dẫn cho bác với GimageX, mount và unmount, cùng với file xxxx.dll, xong thì replace file wim cũ và boot vào không được, nó hiện BSOD rồi thì boot vào lại menu boot.
Vậy khi nào cháu làm lại bản mới, cháu nhớ chỉnh lại đầy đủ cho cả 10pex64 và 8.1pex64 luôn nhé.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@hoanchien, hôm qua bác có boot thử bản Pe8.1x64 từ HDD đã làm mấy hôm trước, bác vẫn thấy lỗi 1746 từ DrWeb, cháu chưa kịp chỉnh lại sao cháu, bác đã dùng bản v6.9 cuối cùng của cháu. Bác có tự sửa lại theo cách hôm trước cháu hướng dẫn cho bác với GimageX, mount và unmount, cùng với file xxxx.dll, xong thì replace file wim cũ và boot vào không được, nó hiện BSOD rồi thì boot vào lại menu boot.
Vậy khi nào cháu làm lại bản mới, cháu nhớ chỉnh lại đầy đủ cho cả 10pex64 và 8.1pex64 luôn nhé.
Dạ vâng để cháu kiểm lại ạ, có gì cháu thông báo sau.