Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính không vào Bios được? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính không vào Bios được?

zArtemis

Rìu Sắt
Nếu muốn cài win thì đâu cần vào bios .
Menu BIOS, BOOT Asus:
Truy cập vào BIOS nhấn phím ESC. Truy cập vào BOOT MENU nhấn phím F2.

Do win mới cài nó cần cập nhật các thứ 1 buổi mới có thể ổn định
Sao con Asus nhà e thì ấn Esc vào Boot còn F2 vào BIOS à bác

HNMinh

Búa Đá Đôi
Chắc lỗi firmware bios. Nếu nhớ được version phiên bản bios đang chạy thì tốt, không thì lên trang chủ của nhà sản xuất main, tìm firmware bios đúng với man của mình và tiến hành flash firmware bios. Thường bios giờ nó đều hỗ trợ chạy trực tiếp trên windows và trong môi trường dos..môi trường dos là tốt nhất. Flash bios là vấn đề nguy hiểm, trong quá trình flash nó mà mất điện thì chỉ có nước mang ra thợ, gỡ chíp bios ra chép lại.

genos

Gà con
Bạn nào có kinh nghiệm xử lý mấy pha này vào giúp mình với nhé . Trước giờ mình gặp mấy pha khó không à . Bữa trước cài máy cho ông anh , cài win 10 từ MS . Cài xong disable update thì tốc độ mạng up/down bình thường , nhưng hễ ko disable mà để update thử 1 phát là tốc độ up giảm bằng 1/100 .
Bạn đang cùng HDMI hay Display Port cắm vào màn hình --> Nếu HDMI thì kiếm cộng Display Port cắm sang thử. Bữa cũng dzính đòn chỗ này Main Aorus B460 Pro :)) tháo CMOS các kiểu xong mở lên thì nó chạy thùng kêu mà màn hình vẫn ko lên đổi sang Display Port thì nó đang vào giao diện màn hình Bios :)) bên HDMI thì nó đen thui

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Nếu muốn cài win thì đâu cần vào bios .
Menu BIOS, BOOT Asus:
Truy cập vào BIOS nhấn phím ESC. Truy cập vào BOOT MENU nhấn phím F2.

Do win mới cài nó cần cập nhật các thứ 1 buổi mới có thể ổn định
Nó không hiện lên cái đó luôn mới nói chứ . Vào thẳng win luôn , mà win đang bị lỗi , reset thì màn hình cũng tối đen .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Fw
Chắc lỗi firmware bios. Nếu nhớ được version phiên bản bios đang chạy thì tốt, không thì lên trang chủ của nhà sản xuất main, tìm firmware bios đúng với man của mình và tiến hành flash firmware bios. Thường bios giờ nó đều hỗ trợ chạy trực tiếp trên windows và trong môi trường dos..môi trường dos là tốt nhất. Flash bios là vấn đề nguy hiểm, trong quá trình flash nó mà mất điện thì chỉ có nước mang ra thợ, gỡ chíp bios ra chép lại.
Fw hiện tại là 1202 . Mình lên trang chủ tải tool và fw mới về update trong win nó báo thành công rồi , nhưng restart là trở về fw cũ .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Bạn đang cùng HDMI hay Display Port cắm vào màn hình --> Nếu HDMI thì kiếm cộng Display Port cắm sang thử. Bữa cũng dzính đòn chỗ này Main Aorus B460 Pro :)) tháo CMOS các kiểu xong mở lên thì nó chạy thùng kêu mà màn hình vẫn ko lên đổi sang Display Port thì nó đang vào giao diện màn hình Bios :)) bên HDMI thì nó đen thui
Mình thử cắm DVI và HDMI rồi . Để mai tháo card ra cắm VGA thử xem .

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nó không hiện lên cái đó luôn mới nói chứ . Vào thẳng win luôn , mà win đang bị lỗi , reset thì màn hình cũng tối đen .
Nếu vào được màn hình win thì nhấn shift giữ chết và restart để cài win từ dos
tìm trên mạng ( cài win ngay trên ổ cứng )

genos

Gà con
Control Panel\Hardware and Sound\Power Options\System Settings
Vào trong phần này bỏ check fast startup nếu Win 10

Với bạn đang xem bạn dùng main gì có hỗ trợ phần setup bios trên giao diện ko vào điều chỉnh lại thử.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ấn nguồn thì nhanh tay Cứ ấn liên tọi F2 vs Del , ấn như chưa từng dc ấn , ấn càng nhanh càng nhiều càng tốt . ko dc thì lỗi bios 😄

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Mai mình sẽ thử tháo card ra cho chạy onboard và vga . Ai còn biết cách nào ngoài cách mình đã thử thì hỗ trợ mình với nhé .

anhkhoamap85

Rìu Sắt
Tôi thấy họ hướng dẫn sau khi nhấn nút Power thì nhấn F2 liên tục đây bạn, có bạn gì ở trên cũng nói máy bạn ấy nhấn F2 thì vào Bios. Bạn làm lại xem sau nhé.

Mấy phím bấm để vô thì mặc định của mỗi hãng rồi . Nếu đơn giản như vậy thì mình không lên đây rồi . Nói chung gần như các cách ae hướng dẫn tự mình test hết rồi mà vẫn chưa được nên mới lên hỏi coi ai có gặp như vậy chưa . Thanks

HNMinh

Búa Đá Đôi
Như vậy bios không vấn đề gì, nếu có vấn đề ở nó thì không thể nào windows boot vào được hệ điều hành vi bios hoạt động trước windows. Main asus vào bios là ESC, menu boot F2, thông tin này trên mạng bạn làm đúng chưa. main pc thì gỡ luôn pin cấp nguồn bios đi, để lâu lâu chút rồi mở máy tính mà không gắn pin bios. nhấn esc để vào nó....Bios là kiểm soát phần cứng, thông tin bo mạch, các phụ kiện gắn trên bo mạch..nếu bios lỗi không vào win được

Sửa lần cuối:

designer75

Búa Gỗ
Mọi người cho hỏi làm cách nào để vào Bios cài đặt Win bây giờ đây ạ ? Mình vào UEFI restart , tháo pin CMOS , đủ cách rồi mà không thể nào vào Bios được . Khi khởi động lại bấm hết tất cả các phím cũng không vào , thậm chí tháo ổ cứng ra để restart cũng không vào Bios được . Mainboard ASUS .
Theo như bạn này mô tả thì mình nghĩ chức năng FastBoot trên bios đã được bật enable lên và sẽ không vào bios như bình thường được.
Asus cũng tính đến tình huống này rồi lên khi bạn lỡ tay bật enable FastBoot mà muốn quay lại bios mặc định như ban đầu để vào bios tắt chức năng FastBoot thì bạn dùng UEFI restart kèm theo từng dòng máy hoặc mainboard. Chức năng này sẽ có khi bạn cài soft tools ở mục Software and Utility hoặc BIOS-Utilities, thường khi bạn cài xong nó sẽ nằm trên màn hình desktop luôn.
Mình đã bị lỗi không vào được bios như bạn này rồi và khi mình chạy UEFI restart thì bios trở lại mặc định và mình đã vào lại được bios như bình thường.

Bạn này đã bảo đã chạy UEFI restart và các thủ thuật khác mà vẫn không vào được bios thì lỗi này khó đấy.

Hoặc bạn thử cách dưới xem có được không nhé.

Go to Settings > Update & Security > Recovery
Click on the 'Restart now' button under 'Advanced Options'
The pc will now boot into Advanced Startup Options
Click on Troubleshoot > Advanced Options > UEFI Firmware Settings

Đây là các ngu ý của mình dựa trên lỗi bios tương tự mà mình đã làm được trên máy của mình, mong bạn tìm được cách vào được bios bình thường.