Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính không khởi động được khi cắm nguồn cho card rời | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính không khởi động được khi cắm nguồn cho card rời

TNGahihi

Gà con
Em chào cả nhà,lần đầu tiên em đăng bài ở đây,em có câu hỏi là dạo gần đây em đang dùng máy tính thì mất điện lưới đột ngột do đồ trong nhà dùng nhiều (bị sập ác tổng),cũng phải gần chục lần rồi.Đến hôm kia máy em đang dùng tự nhiên bị treo,mọi thao tác trên đều k thể nên em có ấn nút nguồn để tắt máy,nhưng em khởi động lại thì k thể nữa,chỉ có quạt quay và đèn boot trên main sáng.Vấn đề sẽ hết nếu em rút nguồn trên con card rời,máy hoạt động bt nhưng cắm nguồn vào card thì máy lại k thể khởi động lên được

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nguyên thì đã rõ rồi , cái VGA nó làm cho máy ko chạy , như vậy đánh thẳng cái lỗi vào nó
Có 2 nguyên nhân dẫn đến lỗi
1/ VGA chập tải nó rút hết nguồn nên máy ko lên
2/ Nguồn ATX đã suy giảm ko đáp ứng đủ nguồn cấp cho VAG
bạn tìm cách test để loại trừ cái nào lỗi

TNGahihi

Gà con
Nguyên thì đã rõ rồi , cái VGA nó làm cho máy ko chạy , như vậy đánh thẳng cái lỗi vào nó
Em đang ở nước ngoài nên vấn đề mượn máy test hơi khó,cái này bác nghĩ do nguồn nhiều hơn là card ạ

TNGahihi

Gà con
Em đang dùng i5-13600k,rtx 3080,nguồn 850w

thuuong1309

Rìu Sắt
ở nước ngoài cũng có vụ cúp điện liên tục như thời bao cấp việt nam thời xưa nữa à bạn .Điện áp chập cheng như vậy dù bạn có sửa thì nó vẫn lỗi nữa thôi, đề xuất bạn nên đầu tư 1 em UPS lưu điện.

TNGahihi

Gà con
ở nước ngoài cũng có vụ cúp điện liên tục như thời bao cấp việt nam thời xưa nữa à bạn .Điện áp chập cheng như vậy dù bạn có sửa thì nó vẫn lỗi nữa thôi, đề xuất bạn nên đầu tư 1 em UPS lưu điện.
Cái ác tổng nhà em thuê nó nhạy quá bác ạ,dùng có vài đồ là nó quá tải nó sập luôn

thuuong1309

Rìu Sắt
thôi vậy chia buồn cùng bạn,
cách giải quyết thì đơn giản, bạn có thể thay đổi nhà thuê hoặc theo ý mình là mua 1 em UPS

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái ác tổng nhà em thuê nó nhạy quá bác ạ,dùng có vài đồ là nó quá tải nó sập luôn
Bạn nên báo chủ nhà thay cái khác đi , át nó nhảy được 1 lần thì lá đồng cảm ứng nhiệt trong cái át nó bị nhảo rồi
Có nghĩa là nó giảm ampe hay nói khác đi 1 chút nó đã quá già sắp chết đến nơi rồi
định danh át là 10A sau vài lần bị nhảy thì giờ nó còn chỉ 4A hoặc thấp hơn nữa