Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính dùng chip Xeon X5670 + ổ SSD + Card GTX 950 chạy rất chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính dùng chip Xeon X5670 + ổ SSD + Card GTX 950 chạy rất chậm

dungshoi

Gà con
Em mới lấy con máy của ông anh ở quê gửi cho
Cấu hình thấy khá ổn: ổ SSD 120G + Card GTX 950 chip Xeon X5670 Ram 16G

Cấu hình nhìn là vậy nhưng cảm giác xài thì giống như mấy con máy đời cổ

Lấy máy về dùng thì thấy máy chạy quá chậm nên em bung GHO, lúc bung GHO máy chạy cực kỳ chậm so với cấu hình, thấy cụng lăn tăn rồi

Bung GHO xong tình hình vẫn không được cải thiện. Đặc biệt máy khởi động lòng vòng và rất lâu.

Ace trên 4r biết nguyên nhân chỉ giùm em với ak

Em ở Thủ Dầu 1 Bình Dương. Anh em kỹ thuật ở khu vực nếu qua giúp đươc em gửi tiền công.
Lh: 0973946341
Cập nhật video khởi động máy: tổng hết 1'25".
38 giây đầu tính từ lúc nhần nút nguồn màn hình không thấy gì

Sửa lần cuối:

dungshoi

Gà con
Bạn cài mới Windows 10 LTSB 2016 xem sao.
Đừng xài GHOST.
Em nghĩ lỗi do đâu đó ở phần cứng thôi:
- xung phần cứng
- cài đặt BIOS
- lỗi ổ cứng
vì bản GHO này em xài ổn định lắm. với lại lúc GHO máy em đã thấy độ châm của máy rồi, máy GHO rất lâu (đâu cả 1 tiếng đó- bình thường em Gho đâu tầm 10-15p)

A-tan

Gà con
Em nghĩ lỗi do đâu đó ở phần cứng thôi:
- xung phần cứng
- cài đặt BIOS
- lỗi ổ cứng
vì bản GHO này em xài ổn định lắm. với lại lúc GHO máy em đã thấy độ châm của máy rồi, máy GHO rất lâu (đâu cả 1 tiếng đó- bình thường em Gho đâu tầm 10-15p)
nếu bác cài OS trên SSD thì hãy check tình trạng SSD đi, ngoài ra nếu dùng SSD k nên bung ghost

vuabongda2025

Búa Gỗ
bung GHO chạy chậm bạn thử mang máy đi vệ sinh keo tản cho CPU

ổ HDD thay luôn ổn mới - khả năng SSD cùi rồi

ngoài 2 cái này chả có cái nào làm máy chậm

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cài mới Win 10 trên SSD chỉ mất không quá 10 phút.
Bung ghost thấy nhận đủ phần cứng, nhưng chắc không tối ưu, hoặc có xung đột gây nên tình trạng Win chậm.
Ghost all main thường được làm cho máy phổ thông Không phù hợp Máy bạn có phần cứng khác nhiều đâu.
Bạn không kiểm tra Task Manager xem CPU hoặc HDD có quá cao không?

Loay hoay tìm và sữa lỗi làm gì, trong khi cài Win chỉ mất 5-7 phút là có câu trả lời.
Nếu cấu hình đó cài Win > 15 phút thì do phần cứng rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác chủ thử gỡ cái HDD ra rồi chạy win thử xem còn chậm ko ???
Nếu như win vẫn chậm thì bác tải bản ISO win mới về run setup như bác @dinhchungcm có nói như trên xem có cải thiện tình hình ko .
PS/ : 1 ý nhỏ windows lần đầu tiên được chạy trên 1 thiết bị mới , có thể xảy ra bug nhẹ , dần dần nó update và sửa lỗi nếu win tự sửa lỗi thành công bình thường trở lại

dungshoi

Gà con

Máy em tổng thời gian khởi động hết 1'25" :(
Tính từ lúc nhấn nút khởi động 38 giây đầu tiên màn hình vẫn còn chưa thấy gì
Các bác xem máy khởi động như vậy có bình thường không?
Đây là lần đầu em dùng máy con máy như này nên gà mờ quá
các máy khác em xài không gặp tình trạng khởi động như thế này
em nghĩ cài lại win thì tình trạng khởi động như thế này vẫn sẽ không hết được

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bác chủ thử gỡ cái HDD ra rồi chạy win thử xem còn chậm ko ???
Nếu như win vẫn chậm thì bác tải bản ISO win mới về run setup như bác @dinhchungcm có nói như trên xem có cải thiện tình hình ko .
PS/ : 1 ý nhỏ windows lần đầu tiên được chạy trên 1 thiết bị mới , có thể xảy ra bug nhẹ , dần dần nó update và sửa lỗi nếu win tự sửa lỗi thành công bình thường trở lại
Mình đoan chắc 90% là do bung GHO.
Thường file GHO làm cho HDD, với máy phổ thông. Win 10 quá hay mới chạy được khi bung GHO đó lên 1 nền tảng phần cứng quá khác biệt.
Với các file Gho khác Win 10 > bảo đảm là màn xanh ngay và luôn.

10% là qua ý bạn mới sực nhớ. Có thể thời gian mới bung GHO Win 10 cần Update lại nên cực kỳ chậm. Sau 5-7 lần khởi động lại tình hình sẽ cải thiện. Qua 2-3 ngày sử dụng Win 10 sẽ mượt mà.

Trong trường hợp này có thể Win10 đã Update, nhận đủ phần cứng > Nhưng driver không tối ưu (có thể có xung đột) làm chậm máy. Ngán nhất là chạy chẩn đoán vẫn báo Driver is the best.
Cũng có thể bản GHO có cái gì đó truy xuất HDD hoài (như ý bạn tháo HDD).

Các trường hợp chẩn đoán trên Cài mới Win 10 là có câu trả lời ngay.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng

Máy em tổng thời gian khởi động hết 1'25" :(
Tính từ lúc nhấn nút khởi động 38 giây đầu tiên màn hình vẫn còn chưa thấy gì
Các bác xem máy khởi động như vậy có bình thường không?
Đây là lần đầu em dùng máy con máy như này nên gà mờ quá
các máy khác em xài không gặp tình trạng khởi động như thế này
em nghĩ cài lại win thì tình trạng khởi động như thế này vẫn sẽ không hết được

Máy bạn khởi động Windows rất nhanh!
Đó là tính từ khi nạp xong BIOS > Windows hầu như khởi động vào Desktop Rất rất nhanh.
38s đầu có thể do BISO sai hoặc do mặc định phần cứng boot lâu.
~35-40s kế tiếp chắc chắn là do cấu hình BIOS sai, phải chạy tới lui.
Mình thấy Windows khởi động gần như tức thì chỉ 5-7s.

Nhưng cấu hình BISO của bạn có vấn đề lớn.
1. Update BISO nếu bạn am hiểu
2. Cấu hình BIOS mặc định: Load Setup Defaults
Khởi động máy để kiểm tra. Nếu chưa cải thiện thì cấu hình tiếp bỏ Boot từ Network...

Sửa lần cuối:

dungshoi

Gà con
Mình đoan chắc 90% là do bung GHO.
Thường file GHO làm cho HDD, với máy phổ thông. Win 10 quá hay mới chạy được khi bung GHO đó lên 1 nền tảng phần cứng quá khác biệt.
Với các file Gho khác Win 7 > bảo đảm là màn xanh ngay và luôn.

10% là qua ý bạn mới sực nhớ. Có thể thời gian mới bung GHO Win 10 cần Update lại nên cực kỳ chậm. Sau 5-7 lần khởi động lại tình hình sẽ cải thiện. Qua 2-3 ngày sử dụng Win 10 sẽ mượt mà.

Trong trường hợp này có thể Win10 đã Update, nhận đủ phần cứng > Nhưng driver không tối ưu (có thể có xung đột) làm chậm máy. Ngán nhất là chạy chẩn đoán vẫn báo Driver is the best.
Cũng có thể bản GHO có cái gì đó truy xuất HDD hoài (như ý bạn tháo HDD).

Các trường hợp chẩn đoán trên Cài mới Win 10 là có câu trả lời ngay.
Thanks bác đã tư vấn nhiệt tình
mình sẽ kiếm bản Win chuẩn cại lại xem thế nào ? bạn có Link Win 10 nào ổn gửi mình luôn thì tốt quá
Bác xem video máy em khởi động như vậy có ổn không ak? lúc lấy máy về là đã có tình trạng như vậy rồi

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Wow, mình xem cái clip mà không xem nick, hoá ra là 1 máy!
CMT #1 bạn nói là quá chậm > Thì ra là Boot chậm.
Mà thực ra thì so với cấu hình thì boot chậm chậm khoảng 70S.
Thời gian Boot tính từ khi có BIOS (không tính lúc nhấn nguồn)

Windows của bạn ngon rồi!
Cấu hình lại cái BIOS là Hơn khối anh em trong thiên hạ rồi!

Mình rút lại ý kiến Cài Win mới trên máy bạn nha!

Còn vẫn muốn cài thì link đây: KÍNH THƯA WINDOWS/OFFICE tha hồ chọn.
https://docs.google.com/spreadsheet...OpxErwF65UeYpyv4JDqn8Qc9s3JOqgWJalwJIg-lzM3x8

Muốn Windows 10 1809 17763.107 thì vào đây:
https://vn-z.vn/threads/cai-dat-thao-luan-windows-10-insider.4726/post-20547

Sửa lần cuối:

nick 11K

Rìu Sắt
Nếu máy chủ topic ko ràng buộc bởi soft trong bản ghost thì tốt nhất cài mới lại win10.
Trước khi cài nên vào bios thiết lập boot UEFI hay LEGACY cho chuẩn 1 loại nào đó .
Và nên vào winpe set SSD với dạng MBR hay GPT theo cái chuẩn của BIOS , del sạch các part cho SSD là unallocated
Tiếp đến cài mới , bảo đảm sẽ ko còn hiện tượng load BIOS như cái clip ở trên

thanhdajka

Búa Đá
Điều đầu tiên: Cài win = tay ko GHOST ko TIB gì hết
Điều thứ hai: Nếu vẫn bị kiểm tra lại cái SSD, kiếm 1 cái SSD # cài thử coi sao

vuabongda2025

Búa Gỗ
khả năng cao là do ổ rồi - bác cứ format toàn bộ rồi cài lại win nếu vẫn chậm bác đem vệ sinh CPU

rồi vứt ổ đi luôn ra tandoanh mua cái ổ mới

A-tan

Gà con
Nếu bạn tính tự cấu hình như bác dinhchung bày thì bạn nên cẩn thận chụp trước khi sửa, còn update BIOS thì nên tìm hiểu kĩ càng
Kẻo k có máy mà dùng chớ đừng có nói là nhanh hay chậm
Cài win mới giờ đơn giản nhưng bản chú ý ổ cài win đang MBR hay GPT để tạo USB boot cho đúng
p/s: Mấy cái SSD ko tên tuổi dễ khèo lắm