Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bị mã hóa thành đuôi ".npph"? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bị mã hóa thành đuôi ".npph"?

hauphanzero1

Gà con
Có pro nào giúp em với, máy tính em vừa bị dính con malware. Tất cả dữ liệu máy tính bị mã hóa thành đuôi ".npph" giờ chả biết làm ntn để phục hồi lại file như cũ được. sẵn tiện cho em xin key KIS.

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Không xử lý được đâu bạn à. Dính mấy em biến thể này thì 1 là delete ổ cứng cài lại, 2 là bỏ tiền chuộc.
Cách thứ 3 là viết email năn nỉ hacker nó thả cho. Tuy nhiên gần như mọi thứ chấm hết :D

Cũng là một bài học để rút kinh nghiệm lần sau trong quá trình dùng máy tính khi có các vấn đề liên quan đến virus thì mình phải cẩn thận hơn thôi bạn ạ :)

hauphanzero1

Gà con
thanks ban!

baongocdc

Rìu Vàng
Máy tính cài sẵn BKAV bản quyền thì khả năng ăn phải mấy con ghẻ này có cao không nhỉ

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Máy tính cài sẵn BKAV bản quyền thì khả năng ăn phải mấy con ghẻ này có cao không nhỉ

Cũng hên xui thôi bạn ạ. Khả năng bạn này tải cr@ck không uy tín ở trên mạng, tải dính phải mấy trang dính rác, quảng cáo, virus kèm theo. Cho nên phòng bệnh hơn chữa bệnh :D